overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: e6420 / P35 ds3r / Kingtons 1g.X2 จะclock ได้เท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member

Default e6420 / P35 ds3r / Kingtons 1g.X2 จะclock ได้เท่าไหร่ครับ

แบบว่า แรมผมเป็นแรมแบบ แวลู ธรรมดา CPU ก็แบบ ซิงค์พัดลมธรรมดา
    แบบนี้ ผมปรับClock ขึ้น 20 % โดยแรม จาก667 เป็น 750 และ CPU 266 x 8 เป็น 315 x 8
    โดยใช้ไฟเท่าเดิมทั้งcpuและram เท่าที่ลองรันใช้งานได้ตามปกติ แต่กลัวว่ามันจะเกินไปไหมครับ จะทำให้แรมไหม้ไหมครับ เพราะที่ผมปรับ ผมใช้โหมด Auto ใน Bios ที่ปรับตัวคูณCpu แล้วค่าอื่นๆจะปรับตามอัตโนมัติเอง รบกวนแน่ะนำด้วยครับว่าเป็นการClock ที่ถูกต้องไหม สามารถคล็อกไปได้อีกไหมครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

รองเอาOrthos เทสซัก ชม หรือ30นาที กับsuper pi เทสดูครับ ถ้าผ่านก็แปลว่าใช้ได้

OverclockZone Member kopkid's Avatar

OC ขนาดนี้ สบาย ๆ ครับ ไม่ต้องกังวลใด ๆ ทั้งสิ้น

OverclockZone Member ~Cr@zy^^aN~'s Avatar

ผมเคยเล่นตามลายเซ็นต์น่ะ ไม่ต่ำกว่า 3.2GHz ที่บัส 800X8 ที่ไฟเดิมๆนะ ที่เหลือก็ลองเล่นไปดูครับ Ctrl+F1 เรียกสูตรลับลุยเลย

http://unlimitpc.com/modules.php?nam...pid=307&page=2

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

Quote Originally Posted by ~Cr@zy^^aN~ View Post
    ผมเคยเล่นตามลายเซ็นต์น่ะ ไม่ต่ำกว่า 3.2GHz ที่บัส 800X8 ที่ไฟเดิมๆนะ ที่เหลือก็ลองเล่นไปดูครับ Ctrl+F1 เรียกสูตรลับลุยเลย

http://unlimitpc.com/modules.php?nam...pid=307&page=2
    ขอบคุณ สำหรับ ข้อมูลครับผม

MB กับ CPU ตัวเดียวกันกับผมเลย

ตอนนี้ตันอยู่แถวๆ 3.6 ครับ เพราะ MB เนี่ยแหละเนื่องจากมันมี vdroop เยอะ
    ตอนนี้ ที่ 3.6 set vcore ในไบออสที่ 1.5750 แล้ว พอโหลดเข้า windows idle เหลือประมาณ 1.51 พอ full load (orthos) เหลือ 1.49 หายไปเกือบ 0.1 ถ้าเต็มๆ คงไปได้อีกหน่อย

อ้อ ถ้าใช้ Stock Heatsink นี่ 3.2 รันได้สบายๆครับ

OverclockZone Member Taknaluck's Avatar

คอมของผมก็ชุดเดียวกับ ท่านเจ้าของกระทู้เลยครับ เปลี่ยนแค่ การ์ดจอเป็น 8600GTS

แต่ OC ไม่เคยสำเร็จ ดับวูบ ต้องถอดถ่านออกตลอด

จนทุกวันนี้เดือนกว่าๆแล้วครับ ก็ยังไม่สามารถ OC ได้เลยครับ

แต่ผมก็กำลังพยายามศึกษาอยู่นะครับ อยากจะ OC เป็นอย่างเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นบ้างหน่ะครับ ^_^

OverclockZone Member ~Cr@zy^^aN~'s Avatar

K. Taknaluck ตามลิงค์ที่ผมให้ไว้เลยครับ

K. @Tee ตามที่ท่านว่ามา ผมเห็นคนอืนเค้าเล่น 3.6 ไฟอยู่ราวๆ 1.45 ขึ้นไปแต่ไม่เกิน 1.5 นะ(แล้วแต่เครื่องมั้ง) เมื่อไหร่พี่กิ๊กฯจะออกแบบวงจรจ่ายไฟใหม่ให้นิ่งๆกว่านี้น่าา ทุกอย่างรับได้ บางอย่างอยู่ในเกณฑ์ดีแท้ๆ วันก่อน OC แล้วใช้งานนิ่งๆ วันดีคืนดีแป๊ก ทั้งๆที่ใช้ค่าแบบวันก่อนแท้ๆ ท่านอื่นเป็นเหมือนผมมั้ย(ตอนนี้ตัดใจจำลาจากล่ะ)

ตอนนี้ผมปรับเป็น 325*8 = 2.6 GHz.พอดีเป๊ะเลย
    ใช้ไฟ Cpu เดิมๆเลยเลยครับ ไม่ได้เพิ่มไฟ
    ส่วนแรมตอนนี้กลายเป็น บัส 813 ครับ

ใช้ซิงค์เดิมๆ ไฟเท่าเดิม เลยไม่กล้าอัดมากกว่านี้ เอาแค่หอมปากหอมคอครับ

ปล. มีใครใช้ใช้ซิงค์เดิมๆ แล้วอัดไปมากกว่านี้ไหมครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by ikok; 26 Jul 2007 at 19:07:27.

OverclockZone Member ohio's Avatar

ผมก็ใช้ซิงค์เดิมๆอยู่ครับตอนนี้ เพิ่งหัด oc เหมือนกันครับ แต่ spec ของผมต่างกับท่านนะครับ ตอนนี้ผมตั้งไว้ตามนี้นะครับ แต่เพิ่มไฟ cpu กับ แรมนะครับ ดูอุณหภูมิ ก็ไม่ร้อนมากครับ 42-43 idle

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=220792

ผู้มาเยือน1
    Guest

Default E-6300

E-6300,P35 DS3R, Ram Geil 800 CL4 ซิ้งค์เดิม
    Bus 400-420 นิ่งๆ 2.8-2.9 Mhz.

OverclockZone Member Taknaluck's Avatar

Quote Originally Posted by ikok View Post
    ตอนนี้ผมปรับเป็น 825*8 = 2.6 GHz.พอดีเป๊ะเลย
    ใช้ไฟ Cpu เดิมๆเลยเลยครับ ไม่ได้เพิ่มไฟ
    ส่วนแรมตอนนี้กลายเป็น บัส 813 ครับ

ใช้ซิงค์เดิมๆ ไฟเท่าเดิม เลยไม่กล้าอัดมากกว่านี้ เอาแค่หอมปากหอมคอครับ

ปล. มีใครใช้ใช้ซิงค์เดิมๆ แล้วอัดไปมากกว่านี้ไหมครับ ขอบคุณครับ
    น่าจะเป็น 325*8 นะครับ ถึงจะ 2.6

สงสัยท่าน พิมพ์ผิด อิอิ

พิมพ์ผิดจริงๆ ด้วยครับ ขอบคุณท่านTaknaluck มากครับ

Bookmarks

Bookmarks