Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะหาซื้อคอมเป็นของขวัญให้คนครับ แนะนำที งบประมาณ 20k ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะหาซื้อคอมเป็นของขวัญให้คนครับ แนะนำที งบประมาณ 20k ครับ

ว่าจะโดนงานไปซื้อพรุ่งนี้เลยครับ พอเป็นไปได้มั้ยครับ 20 k รวมจอ lcd ด้วย

ยอมรับว่าไม่รู้เรื่อง hardware เลยอยากขอความรู้ครับ หลังจากที่ได้ไปแล้วตอนหาซื้อคอมร้านเกม

แจ้งข่าวนิดนึงครับ ร้านเกมท่าทางจะต้องยุบก่อนครับ เพราะบ้านแฟนเขามีแฟนเอาที่ไปทำร้านคาราโอเกะอ่ะครับ เลยอดไป อิอิ

มาถึงคอมที่หาซื้อครับ

1. ถามหน่อยครับ core 2 duo มันจำเป็นมั้ยครับ ถ้าใช้งานทั่วไป ผมคิดว่ามันแพงไป จริงมั้ย

2. ดูตามใบโบรชัวของพวก hp หรือ dell มีแต่พวก pentium d พวกนี้ดีสมชื่อมั้ย pentium d เนี่ย

3. amd น่าสนใจมั้ยครับ ผมว่ามันไม่แพงและคุ้มค่าอ่ะ

4. บอร์ดยี่ห้อไรดีครับ อยากได้ sound lan modem onboard และ usb port เยอะๆหน่อยครับ

5. งบ 20 k รวมจอด้วยเนี่ย พอจะหา vga เอาไว้เล่นเกมบ้างได้มั้ยครับ ขอมากไปมั้ยเนี่ย

6. ram ยี่ห้ออะไรดีครับ เห็นเล่น crosssair มันดียังไงครับ

7. HD 200 หรือ 250 ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ โจทย์หินไปหรือเปล่าครับ แค่ 20 k

ถ้ายากไป + ได้ที่ 2 k ครับผม

ปล. ร้าน tk กับ jedi นิ่ร้านใหนดีกว่ากันครับ เห็นมีคนบอก jedi เทกแคร์ดีกว่า

ปล2. ร้าน jedi ผมเคยผ่านมันขายแต่พวกของ oc มันมีประกอบคอมทั่วๆไปด้วยเหรอครับ

ไปอ่านเจอบทความมาครับ เผื่อสนใจอ่านกัน

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2198880.html

ผมอ่านแล้วชอบนะ ได้แง่คิดดีๆเยอะแยะเลย

จะเอา core 2 duo ไปทำไมเหรอครับ
    ผมว่าในนี้มีไม่ถึง 10% ที่ทำงานโดยใช้กำลัง CPU โหดๆถึงขนาดต้องสอย core 2 duo ออกมา คงไม่ใช่ทุกคนแน่ที่จะสอย core 2 duo มาแล้วทำ 3D, cad, ทำ sub, video encoding, บลาๆๆ core 2 duo นี่ผมลองดูแล้วมันก็ไม่ได้ไวกว่า core duo เลย ประหยัดแบตเหรอ? ใช้ได้นานขึ้น 10 นาที ประหยัดสุดๆได้ 25 นาทีนี่นะ? จะซื้อไว้รองรับ 64-bit ถามจริงๆเถอะถ้าคุณไม่ได้ทำงานอะไรหนักๆอย่างที่ผมว่าจะซื้อ 64-bit ไปทำไม โปรแกรม 64-bit ส่วนมากก็ทำกับพวกประมวลผลหนักๆถึงจะมีประโยชน์อย่างพวกงาน server, งาน multimedia ถามจริงๆเถอะว่าจะซื้อ core 2 duo ไปทำไมครับ ถ้ามันราคาพอๆกันจะไม่มีข้อสงสัยอะไรเลย

ขออิงจากกระทู้ที่ 16 มาตอบลงหน้าแรกนะครับกลัวคนไม่อ่านกันแล้วว่ากันต่อไป

ผ่านไปแป๊บเดียว งีบมาตอบยาวเลยแฮะ ผมก็เข้าใจนะครับเวลาคนเราอยากได้อะไรจะหลุดปากพูดอะไรพล่อยๆออกมาได้เพราะสถานการณ์แบบนี้เหตุผลไม่ได้ออกมาเป็นตัวรองรับข้อเท็จจริงแต่เป็นตัวผลักดันอารมณ์มากกว่า จะขอยกเป็นประเด็นง่ายๆไปเลยแล้วกันนะครับ กันความสับสน

1. 64-bit technology นั้นมีมาให้ใช้กับคอมพิวเตอร์ทั่วไปมาได้กว่า 3-5 ปีแล้วและคุณเห็นอะไรที่แตกต่างออกไปบ้าง? MSN Messenger 64-bit? Word 64-bit? DotA 64-bit? Fear 64-bit? ใช้แล้วมันคุยเร็วขึ้น เน็ตดีขึ้น พิมพ์งานเสร็จไวขึ้นเหรอครับ รู้ไหมครับว่า 64-bit technology เค้ามีใช้กันมาเป็นสิบปีแล้ว ใครรู้จัก Itanium Xeon คงบางอ้อได้ทันที แล้วคุณจะเอา 64-bit มาทำไมถ้าคุณไม่ได้ใช้กับงานที่ต้องรับงานหนักๆจริงๆอย่างทำ server, compile Vista OS, ตัดต่อหนัง, ทำ 3D บลาๆๆ

2. จุดเปลี่ยนของ Pentium M กับ Core Duo คือการทำงาน multi-core สาเหตุที่ผมไม่ได้ไปจวกอะไรกับ Core Duo เพราะมันเป็นการพัฒนาการที่ไม่ใช่แบบฉาบฉวยเหมือนจาก Core Duo ไปเป็น Core 2 Duo ใน Core Duo นั้นทำให้งานราบรื่นกว่าเดิมจริงๆเพราะรองรับ technology ใหม่ๆได้ดีกว่า Pentium M เยอะ สนับสนุน multi-core ทำให้เครื่องไม่ทำงานหนักตลอด ร้อนน้อยลงจริงเพราะแต่ก่อน CPU เดียวจะรับทั้งภาระ OS กับงานอื่นๆตลอดแต่คราวนี้สองมือแบ่งกันรับเลยดีขึ้น เปรียบเสมือนการย้าย OS จาก 98 ไป XP แหละครับ

3. กรณี Core 2 Duo นี้มันคนละเรื่องกัน ผมก็ลองใช้ Core 2 Duo มาแล้ว ทดสอบมาแล้ว ผล benchmark ไม่ใช่ทุกสิ่งในชีวิตคุณนะครับ มันไม่ได้ทำให้งานอะไรไวกว่าเดิมเลย (จริงๆ) อาจจะไวขึ้นแต่ผมสังเกตไม่ออกกระมัง (ฮ่าๆๆ) แต่พอลองencode ไฟล์หนังก็ทำเสร็จเร็วขึ้นหลายวิเหมือนกัน (ผมคงไม่เพิ่มตังค์หลายพันกับเวลาไม่กี่วิหรอก) แบตก็อยู่นานขึ้นไม่กี่สิบนาที ร้อนก็พอๆกัน ไม่รู้เพราะเมืองนอกอากาศเย็นหรือไง ผมเองก็คร่ำหวอดวงการคอมมาไม่น้อย ผ่านการใช้งานอะไรต่างๆมาเยอะเหมือนกันแต่ไม่ยักกะเห็นว่า Core 2 Duo มันจะเหมาะกับผู้ใช่ทั่วไปมากกว่า Core Duo ตรงไหนเลย เหมือนจะเปลี่ยนไปใช้ Windows Me จาก Windows 98 หรือจาก XP ไป Vista ซะงั้น (ในสายตาผม Vista คือ 2003 ที่จับมาแต่งชุดสวยๆหลอกขายฟาดกำไรลูกค้าระดับผู้ใช้ทั่วไป)

4. ถึงท่านผู้หาเลี้ยงตัวเองและซื้อไปด้วยตนเองทุกท่าน กระผมมิได้มีเจตนาว่ากล่าวหรืออิจฉาแต่อย่างใด แต่เพราะสมัยนี้กลุ่มสัตว์เลี้ยงลูกด้วยเงิน (Monnel) ได้เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง จึงกลัวว่าจะเป็นภัยแต่กระเป๋าของผู้ปกครองและปู้ไม่เคยใช้แต่จ่ายเงินให้พวกเห็นเงินเหมือนใบตำลึงข้างบ้าน จึงอยากจะช่วยหาหนทางปลดแอกจากการเป็นทาสเทคโนโลยีเหล่านี้ หรือว่าผมคิดผิดไปก็ไม่รู้ ของแบบนี้ ถ้าไม่ได้เลี้ยงปากเลี้ยงท้องได้ด้วยตนเองคงคิดกันไม่ค่อยจะได้หรอก เด็กๆสมัยนี้อยากผลาญเงินพ่อแม่จะตาย

ถ้าหากมีข้อความใดที่ทำให้ท่านไม่พึงพอใจต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณ

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้คนช่วยๆกันโหวตจะได้ให้คนทั่วไปคิดทบทวนดีๆก่อนบริโภคอ่ะครับ แต่ยังไงกระแสตอนนี้ก็คงไม่อาจทานต่อความต้องการของคนได้หรอกนะ - -

เพิ่มเติมอีกนิด

laptop core duo + การ์ดจอแยกประมาณ Go 7300 หรือ X1300 ราคา 3 หมื่นนิดๆ
    laptop core 2 duo + การ์ดจอแยกประมาณ Go 7600 หรือ X1600 ราคาเกือบ 5 หมื่น

ผมยกราคาหมื่นนึงไปเลยให้กับค่าเทิร์นการ์ดจอ แล้วอีกเกือบหมื่นที่เหลือมันคืออะไร? CPU มันราคาประมาณหมื่นกว่าใช่ไหมครับ แล้ว CPU core 2 duo ล่ะ? เกือบ 2 หมื่นเหรอครับ ราคาของ CPU ต่างกันอย่างน้อย 50% นี่มันเพิ่มนิดเดียวใช่ไหมครับกับประสิทธิภาพของ laptop ที่ได้ core 2 duo มาซึ่งก็อย่างที่ว่ามา CPU ที่ว่าสนับสนุน 64-bit ซึ่งอีก 3 เดือนหน้าจะออก merom มา คุณแน่ใจเหรอครับว่าอนาคตที่คุณซื้อมาจะไม่เป็นเวลาที่คุณเปลี่ยนเครื่องเมื่อมันมาถึง อีกอย่างผมไม่มีเจตนาใดๆต่อผู้ที่ซื้อ laptop ด้วยเงินและความคิดของตนเองครับ

จากเรื่องจริงในวันที่ 11 พฤษจิกายน 2549

วันนี้ผมพาเพื่อนผมไปซื้อโน้ตบุ๊ค ตอนแรกก็คิดว่าอาจจะเอา core 2 duo ให้เพราะเค้าซื้อไว้ทำ solidworks กับพวกตัดต่อหนังและเล่นเกมหนักๆนิดหน่อยอะไรแบบนี้ แต่พอดูไปดูมาแล้ว.....

อืม core 2 duo ก็ลดลงเยอะนะ แต่ core duo นี่สิ ลดเยอะยิ่งกว่าอีก เพื่อนผมตั้งงบไว้ 4 หมื่น ถามว่าอยากได้อะไรบ้าง เค้าบอกว่าอยากได้จอ 15.4 นิ้ว (14.1 ก็ได้ถ้าไม่มี) การ์ดจอดีๆ HD สัก 80 gb ขึ้น เขียนแผ่น DVD ได้ แรมสัก 512 MB หาไปหามาสุดท้ายก็มาลงเอยที่ core duo ทำไมเหรอ การ์ดจอ GF Go 7400, RAM 512MB, HD 120GB SATA และ CPU T2050 ในราคา 37900 ถ้าเป็น core 2 duo ก็ 5xxxx - -

ช่างยืนยันให้เลยว่า CPU core 2 duo มันแพงกว่า core duo เกือบหมื่น และที่มันบอกว่าประหยัดพลังงานกว่าน่ะ ถ้าทำงานเต็มสตรีมจะเปลืองกว่าด้วยซ้ำเพราะมันกินวัตต์เยอะกว่า

ไว้อนาคตผมคงจะซื้อแบบ core 3 quad ที่มันมีการ์ดจอสองตัว การ์ด physic อีกตัวละกันนะครับ คงได้แรงสมใจ ไม่ก็ใช้ CPU Tritonx4 ของ AMD แทน เหอๆๆ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ย. 49 23:03:54

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 49 1735

แก้ไขเมื่อ 05 ต.ค. 49 0314

จากคุณ :

Last edited by Mbell; 23 Jul 2007, 23:45:14.

Comment

3. amd น่าสนใจมั้ยครับ ผมว่ามันไม่แพงและคุ้มค่าอ่ะ

ตามข้อนี้เลย งบน่าจะพอ ถูก+แรง อิอิ
      รอ ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้มาตอบ ^__^

Comment

อันนี้ความคิดผมคนเดียว

มาถึงคอมที่หาซื้อครับ

1. ถามหน่อยครับ core 2 duo มันจำเป็นมั้ยครับ ถ้าใช้งานทั่วไป ผมคิดว่ามันแพงไป จริงมั้ย ไม่จริงแต่งบและการใช้งานที่บอก AMD ลงตัวกว่าครับ

2. ดูตามใบโบรชัวของพวก hp หรือ dell มีแต่พวก pentium d พวกนี้ดีสมชื่อมั้ย pentium d เนี่ย C2D AMD

3. amd น่าสนใจมั้ยครับ ผมว่ามันไม่แพงและคุ้มค่าอ่ะ ตามที่บอกลงตัวที่สุดครับ ทำได้ทุกอย่างเช่นกันครับ

4. บอร์ดยี่ห้อไรดีครับ อยากได้ sound lan modem onboard และ usb port เยอะๆหน่อยครับASUS M2N-E

5. งบ 20 k รวมจอด้วยเนี่ย พอจะหา vga เอาไว้เล่นเกมบ้างได้มั้ยครับ ขอมากไปมั้ยเนี่ย สบายมากครับ

6. ram ยี่ห้ออะไรดีครับ เห็นเล่น crosssair มันดียังไงครับ ไหม้เครมได้ครับ

7. HD 200 หรือ 250 ครับ ไม่รู้ครับ อยู่ที่การใช้งานครับ 250 ก็ไม่แพงนะครับ 2500

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ โจทย์หินไปหรือเปล่าครับ แค่ 20 k

ถ้ายากไป + ได้ที่ 2 k ครับผม

X2 3600+ 2600
        ASUU M2N-E 3300 รูเพรียบ
        RAM crossair VS667 512x2 1500 น่าจะเพียงพอนะครับ
        HDD 250G 2500
        DVDRW 1200
        PCI-E Galaxcy 7600 GSDDR3 ยังพอมีอยู่ครับ 3500
        CASE 1000
        PSU DELUX 500W 1000
        LCD 17" 5000

21600

ปล. ร้าน tk กับ jedi นิ่ร้านใหนดีกว่ากันครับ เห็นมีคนบอก jedi เทกแคร์ดีกว่า อันนี้ไม่ทราบ ครับ

ปล2. ร้าน jedi ผมเคยผ่านมันขายแต่พวกของ oc มันมีประกอบคอมทั่วๆไปด้วยเหรอครับ อันนี้ไม่ทราบครับ

Comment

ตามท่านพี่ไป หุหุหุๆๆ

Comment

โทดทีครับมาช้าไปหน่อย เห็นนานล่ะ แต่คุยโทสับอยู่

1. เครื่องเก่าผม Sempron 64 3000+ ใช้งานทั่วไปได้ไม่มีปัญหาครับ

2. อีกเครื่อง P4 ร้อนจัด พัดลม cpu ร้อนจัดเป่าจนดังแก็กๆเลย

3. amd เหมาะสมกับงบครับ

4.บอดที่จัดให้มีครบครับ

5. hdd200 ไม่มีเน้อ

CPU Athlon 64 X2 3600+ 2,600
            MB ASRock ALiveNF6G-VSTA 2,100
            VGA Spark GeForce 7300GT MAX DDR3 2,600
            RAM 667 1G 1,500 คอเซ, คิงตัน ไรก้อได้ครับ เอา 1g แถวเดียวนะเพื่อเพิ่มอีกแถวภายหลัง
            HDD 250G 2,400 เครื่องผมลงเกมปามาน10เกม(เกมหินแทบทุกเกม) กับ โปรแกรมสามัญทั่วไปใช้ไป 60G ลองคำนวนดูเอาว่าควรจะใช้เท่าไหน 160g 1,900
            LCD 19" 6,500, 17" 5000
            LITE-ON 20A1P 1,200
            CASE PSU Delux 450W 1,450

20,350 กับจอ 19"
            19,150 17" เอาไปเพิ่มกาดจอเป็น Spark GeForce 7600GS 3,600

ร้านไหนก้อได้ครับ ถ้าไป tk กับjedi จะไม่มี ASRock ลองไปเดินหาร้านอื่นแล้วมาซื้อที่เหลือที่สองร้านนี้ประกอบให้ครับ
            -แรม tk มีแต่ g skill แพงหน่อย 3200
            Last edited by panpan182; 24 Jul 2007, 00:37:39.

Comment

คุณ วิกร พอแนะนำร้านได้มั้ยครับ ถ้าไม่สะดวก pm ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ผมเคยเจอร้าน wbc ที่ชั้น 3 เบื่อสุดๆครับ มันไม่สนใจอะไรเราเลยเวลาคอมเราเสีย T_T

ไปหาราคาจากร้าน jib มาอ่ะครับผม

http://www.jib.co.th/TH/category.asp...ID_Category=10

เอาประกันเจ้าใหนดีครับ

อีกเรื่องครับ หวังว่าคงไม่เบื่อผมนะครับ

เห็นในนั้นมี 940 กับ 940 x2 มันต่างกันยังไงครับ ง่ายๆก็ได้ครับ ไม่ต้องการรู้มาก ขอเป็นความรู้ประดับกะลาครับ
              Last edited by Mbell; 24 Jul 2007, 01:21:30.

Comment

มันก้อ X2 3600+ ทั้งหมดนิครับเพียงแค่ว่า ประกันมันต่างกันราคาก้อเลยต่างกันนิดหน่อย แต่ร้าน JIB มีปัญหาก้อส่งเข้าศูนย์ของ JIB ได้เลยมีปัญหาอะไรเค้าก้อจะจัดการให้เองเลยครับ สะดวกดี ดีกว่าร้านอื่นที่ว่ามีปัญหาแล้วเอาไปเครม ทางร้านดูประกัน แล้วโบ้ยให้ไปส่งที่ศูนย์รับประกันเอง

Comment

spark กับ galaxcy อันใหนดีกว่ากันครับ

7600 กับ 7300 นิ่มันต่างกันมากมั้ยครับ

Comment

โทษที ครับ นอนซะก่อน ครับ

940 คือ SOCKET ครับ
                    X2 คือ CPU 2ห้วครับ
                    และผมเลืvd COM7 ครับ สำหรับ CPU มัไม่พังง่ายๆครับ จริงๆอะไรก็ได้ สำหรับประกัน CPU

7600/7300 ถ้า DDR3 ด้วยกัน 7600 แรงกว่ามากครับ จำนวนท่อข้อมูล ต่างกันครับ 76 มีมากกว่าครับ

Comment

แล้วspecนั้ไว้เล่นเกมเป็นยังไงคับผู้รู้ช่วบอกหน่อยนะครับ

Athlon X2 3600+ , Socket AM2, 1.90GHz , 512KB x 2, 65nm 2,600
                      MB ASRock ALiveNF6G-VSTA 2,100
                      RAM 667 1G 1,500(เดียวเพิ่มทีหลัง)
                      Barracuda 160GB SATA-II 8MB 2,000
                      GALAXY PCI Ex 7900GS PCIE 256MB D3 CM FA 5400
                      LITE-ON 20A1P 1,200
                      CASE PSU Delux 450W 1,450
                      =16250

Comment

ดีครับ หา psu แยก DELUX 500W 1000 หรือ ENERMAX 350W FULL 1500

Comment

แล้วPSUที่มากับเคส delux 450wมันไม่พอหรอครับ

Comment

เปิดได้ครับ

Comment

สอยมาแล้วครับ

x2 3800
                              MB ASRock ALiveNF6G-VSTA
                              250GB Segate sata
                              512/667 * 2 kingston
                              assus dvd-rw sata
                              g view case

ไม่เอา vga ครับ เขาบอกไม่ได้เล่นเกมอะไรมากมาย ก็เลยเอาแบบ on borad ไป
                              เอาเงินที่เหลือ + เงิน ไปซื้อ จอแบน samsung 30 นิ้วครับ อิอิ

Comment

Working...
                              X