overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: สอบถามเกี่ยวกับ เสียงที่ออกมาจากลำโพง

OverclockZone Member podolski_9981's Avatar

Talking สอบถามเกี่ยวกับ เสียงที่ออกมาจากลำโพง

........ ผมอยากจะรู้เรื่อง เสียง ที่ออกมาจากลำโพงน่ะครับ

เคยได้ยินว่า เสียงเบส "ลึก" อยากจะให้เพื่อนๆอธิบายคำๆ นี้หน่อยครับ "ลึก"

ตอนนี้ผมเข้าใจว่า เสียงเบส "ลึก" คือเสียงเบสที่ สั่นนานๆๆ ยาวๆๆ ... แต่คงจะไม่ใช่

ก็เลยอยากจะถามครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร

ขอบคุณทุกท่าน

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เสียงมันจะประมาณลึ๊กลึกอะครับ อธิบายมะถูก

OverclockZone Member podolski_9981's Avatar

กรรม ... ลึกก็ลึก เหรอครับ

OverclockZone Member darkstellar's Avatar

ประมาณว่า "แน่น" รึเปล่าอะ เสียง ตึบๆ อะ เสียงแน่นๆๆ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เสียงที่ลึกต้องมีระยะเวลาที่พอดี และมีรายละเอียด เพื่อเราจะได้รู้ว่าเสียงเบสนี้เป็นของเครื่องดนตรีชิ้นใดบาง ไม่ใช่มามีเสียงเบสแบบเดียวตลอด อย่างนี้ก็ไม่ดี

OverclockZone Member kingmax's Avatar

หูไม่เทพพอเรา รอฟังอยู่ครับ

มีใครช่วยอธิบายอีกบ้างครับ ....

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เบสลึกคือ ความถี่ ต่ำที่ ได้มาจาก SUB ที่มีขนาดใหญ่ๆ ปกติ SUB จนาดเล็กจะให้ความถี่แบบนี้ไม่ดีเท่าที่ควร

ถ้าเอาที่รู้สึกได้คือ จะรู้สึก สท้านเบาๆ เหมือนมีอะไรมาเขย่าตัวเรา นั้นนคือเสียงที่ได้จากเบส ลึกๆ คนละแบบกับเบส ตึบๆๆนะครับ เบสตึบๆจะเป็นความถี่ที่ไม่ต่ำ มาก ขยับตัวไป และมีความถี่ที่สูงกว่า เบสลึกครับ

และ อีกหลายๆ แบบที่อธิบายได้แต่ ยาว ตอนนี้ ยุ่งครับ ไว้ว่างๆ จะมาต่อให้นะครับ

ครับ จะรอครับท่าน

OverclockZone Member badghost's Avatar

ฟังเบสที่ลึกๆ อย่าใช้หูฟัง ให้ใช้ความรู้สึกฟัง ถ้าเบสที่เรียกว่า "เบสลึก" ก็คือคลื่นความถึ่ต่ำ - ต่ำมาก จะแสดงออกทางกายภาพได้ชัด เช่น ชายขากางเกงมันจะสั่น รู้สึกแน่นหน้าอก มู่รี่กระพรืบ เป็นต้น เบสลึกๆมากๆจะรู้สึกได้ชัดเจน ส่วนมากจะเป็นภาพยนต์ ด้านดนตรีไม่ค่อยมี(ไม่นิยมใช้เบสลึกมาก)

Pink CPU's Avatar
    ร่มมะขาม..ร้อยเอ็ด

เบส ลึก หรอ ความถี่ที่น่าจะตำกว่า 80Hz ประมาณนั้นมั้ง
    คือไม่ถึงขนาดลากเอาก้อนกรวด ตามพื้นมาด้วยน่ะ (ฮ่า นักวิเคราะห์มีแต่เคาะ)

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เบสลึก (ของผมนะ)

คือเสียงเบสที่ให้ความรู้สึกเหมือนกับเสียงมันไม่ได้กระแทกมาที่เรา แต่มันทำให้บรรยากาศรอบๆตัวรอบ มีมิติขึ้น ด้วยย่้านความถี่ต่ำ เหมือนเราเข้าไปยืนอยู่กลางเสียงเบส

เบสตื้น ให้ความรู้สึกที่ตรงข้าม เหมือนเสียงเบสมากระแทกอยู่ด้านหน้า

OverclockZone Member praypry's Avatar

เบส ย่านความถี่ต่ำ เสียงทุ้มทั่วไปไปจนถึงย่านที่หูมนุษย์ไม่ได้ยิน แต่จะรับรู้ จับทิศทางได้จากการสั่นสะเทือน
    เสียงความถี่ต่ำ ลึกๆ จริงๆ เราจะรู้สึกถึงเสียงที่เป็นดนตรีมากว่า ไม่รู้สึกกดดัน ล้าหูเมื่อฟังนานๆ
    เสียงเบสที่ปรับแรงๆ ดันลมออกมาให้โดนตัวเรา
    แบบในผับ ในconcert แบบนั้นเสียงแน่นจริงครับ แต่แน่นแบบฟังนานๆ แน่นหน้าอกไปเลย ระวังด้วยนะครับ เพราะหูเรารับเสียงดังมากๆได้เป็นช่วงๆนะครับ ฟังนานไปอาจทำลายแก้วหูเราได้ครับ

เปิดดังแล้วเบสเยอะ กับเบสเปิดไม่ดังมากแต่มีเสียงเบสที่ออกมาครบถ้วน ต่างกันนะครับ
    ตู้เปิด ตู้ปิด ตู้เบสรีเฟล๊ก หูฟัง ก้อให้แนวเบสที่ต่างกัน
    ไฮเอนด์ โฮมเทียร์เตอร์ ลำโพงคอมพ์ ชุดคอมโป งานPA concert ยันงานวัด ก้อต้องมีการปรับแต่งให้เหมาะกับงานก่อนใช้งานทั้งนั้นเลย

เรื่องเสียงเบส มันไม่ตายตัวนะครับ เสียงที่ถูก จะเป็นแบบไหน ส่วนมากก้อชอบตามใจตามที่เราปรับ
    แล้วก้อสถานที่ๆเราตั้งลำโพงแล้วฟังครับ เพราะเสียงที่เราได้ยิน ผลข้างเคียงจากองค์ประกอบรอบๆตัวสภาพทางอคูติคมีผลมากมายเลยครับ
    ช่วงอายุคนก้อมีผลต่อการรับฟัง ได้ยินเสียงจากที่มาเดียวกันบางคนบอกชอบ บางคนบอกไม่ชอบ งงดีมะ

เรื่องเสียงอยู่ที่เราครับ ชอบเรื่องนี้ก้อต้องหาฟังเยอะๆครับ จะได้ประสบการณ์ฟังหลายๆแนว
    ฟังเยอะๆแต่อย่าซื้อเยอะนะครับ มีเท่าไหร่ก้อไม่พอ เรื่องเสียงนี่ ทำคนขายรวยมาเยอะละ
    สายลำโพง สายสัญญาณเส้นล่ะเจ็ดแปดหมื่นยังมีมาขาย ...
    Last edited by praypry; 24 Jul 2007 at 15:32:58.

ขอบคุณมากมายครับ ... ความรู้เยอะแยะเลย

Bookmarks

Bookmarks