Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ เสียงที่ออกมาจากลำโพง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ เสียงที่ออกมาจากลำโพง

........ ผมอยากจะรู้เรื่อง เสียง ที่ออกมาจากลำโพงน่ะครับ

เคยได้ยินว่า เสียงเบส "ลึก" อยากจะให้เพื่อนๆอธิบายคำๆ นี้หน่อยครับ "ลึก"

ตอนนี้ผมเข้าใจว่า เสียงเบส "ลึก" คือเสียงเบสที่ สั่นนานๆๆ ยาวๆๆ ... แต่คงจะไม่ใช่

ก็เลยอยากจะถามครับ ว่าหมายความว่าอย่างไร

ขอบคุณทุกท่าน

เสียงมันจะประมาณลึ๊กลึกอะครับ อธิบายมะถูก

Comment

กรรม ... ลึกก็ลึก เหรอครับ

Comment

ประมาณว่า "แน่น" รึเปล่าอะ เสียง ตึบๆ อะ เสียงแน่นๆๆ

Comment

เสียงที่ลึกต้องมีระยะเวลาที่พอดี และมีรายละเอียด เพื่อเราจะได้รู้ว่าเสียงเบสนี้เป็นของเครื่องดนตรีชิ้นใดบาง ไม่ใช่มามีเสียงเบสแบบเดียวตลอด อย่างนี้ก็ไม่ดี

Comment

หูไม่เทพพอเรา รอฟังอยู่ครับ

Comment

มีใครช่วยอธิบายอีกบ้างครับ ....

Comment

เบสลึกคือ ความถี่ ต่ำที่ ได้มาจาก SUB ที่มีขนาดใหญ่ๆ ปกติ SUB จนาดเล็กจะให้ความถี่แบบนี้ไม่ดีเท่าที่ควร

ถ้าเอาที่รู้สึกได้คือ จะรู้สึก สท้านเบาๆ เหมือนมีอะไรมาเขย่าตัวเรา นั้นนคือเสียงที่ได้จากเบส ลึกๆ คนละแบบกับเบส ตึบๆๆนะครับ เบสตึบๆจะเป็นความถี่ที่ไม่ต่ำ มาก ขยับตัวไป และมีความถี่ที่สูงกว่า เบสลึกครับ

และ อีกหลายๆ แบบที่อธิบายได้แต่ ยาว ตอนนี้ ยุ่งครับ ไว้ว่างๆ จะมาต่อให้นะครับ

Comment

ครับ จะรอครับท่าน

Comment

ฟังเบสที่ลึกๆ อย่าใช้หูฟัง ให้ใช้ความรู้สึกฟัง ถ้าเบสที่เรียกว่า "เบสลึก" ก็คือคลื่นความถึ่ต่ำ - ต่ำมาก จะแสดงออกทางกายภาพได้ชัด เช่น ชายขากางเกงมันจะสั่น รู้สึกแน่นหน้าอก มู่รี่กระพรืบ เป็นต้น เบสลึกๆมากๆจะรู้สึกได้ชัดเจน ส่วนมากจะเป็นภาพยนต์ ด้านดนตรีไม่ค่อยมี(ไม่นิยมใช้เบสลึกมาก)

Comment

เบส ลึก หรอ ความถี่ที่น่าจะตำกว่า 80Hz ประมาณนั้นมั้ง
                      คือไม่ถึงขนาดลากเอาก้อนกรวด ตามพื้นมาด้วยน่ะ (ฮ่า นักวิเคราะห์มีแต่เคาะ)

Comment

เบสลึก (ของผมนะ)

คือเสียงเบสที่ให้ความรู้สึกเหมือนกับเสียงมันไม่ได้กระแทกมาที่เรา แต่มันทำให้บรรยากาศรอบๆตัวรอบ มีมิติขึ้น ด้วยย่้านความถี่ต่ำ เหมือนเราเข้าไปยืนอยู่กลางเสียงเบส

เบสตื้น ให้ความรู้สึกที่ตรงข้าม เหมือนเสียงเบสมากระแทกอยู่ด้านหน้า

Comment

เบส ย่านความถี่ต่ำ เสียงทุ้มทั่วไปไปจนถึงย่านที่หูมนุษย์ไม่ได้ยิน แต่จะรับรู้ จับทิศทางได้จากการสั่นสะเทือน
                          เสียงความถี่ต่ำ ลึกๆ จริงๆ เราจะรู้สึกถึงเสียงที่เป็นดนตรีมากว่า ไม่รู้สึกกดดัน ล้าหูเมื่อฟังนานๆ
                          เสียงเบสที่ปรับแรงๆ ดันลมออกมาให้โดนตัวเรา
                          แบบในผับ ในconcert แบบนั้นเสียงแน่นจริงครับ แต่แน่นแบบฟังนานๆ แน่นหน้าอกไปเลย ระวังด้วยนะครับ เพราะหูเรารับเสียงดังมากๆได้เป็นช่วงๆนะครับ ฟังนานไปอาจทำลายแก้วหูเราได้ครับ

เปิดดังแล้วเบสเยอะ กับเบสเปิดไม่ดังมากแต่มีเสียงเบสที่ออกมาครบถ้วน ต่างกันนะครับ
                          ตู้เปิด ตู้ปิด ตู้เบสรีเฟล๊ก หูฟัง ก้อให้แนวเบสที่ต่างกัน
                          ไฮเอนด์ โฮมเทียร์เตอร์ ลำโพงคอมพ์ ชุดคอมโป งานPA concert ยันงานวัด ก้อต้องมีการปรับแต่งให้เหมาะกับงานก่อนใช้งานทั้งนั้นเลย

เรื่องเสียงเบส มันไม่ตายตัวนะครับ เสียงที่ถูก จะเป็นแบบไหน ส่วนมากก้อชอบตามใจตามที่เราปรับ
                          แล้วก้อสถานที่ๆเราตั้งลำโพงแล้วฟังครับ เพราะเสียงที่เราได้ยิน ผลข้างเคียงจากองค์ประกอบรอบๆตัวสภาพทางอคูติคมีผลมากมายเลยครับ
                          ช่วงอายุคนก้อมีผลต่อการรับฟัง ได้ยินเสียงจากที่มาเดียวกันบางคนบอกชอบ บางคนบอกไม่ชอบ งงดีมะ

เรื่องเสียงอยู่ที่เราครับ ชอบเรื่องนี้ก้อต้องหาฟังเยอะๆครับ จะได้ประสบการณ์ฟังหลายๆแนว
                          ฟังเยอะๆแต่อย่าซื้อเยอะนะครับ มีเท่าไหร่ก้อไม่พอ เรื่องเสียงนี่ ทำคนขายรวยมาเยอะละ
                          สายลำโพง สายสัญญาณเส้นล่ะเจ็ดแปดหมื่นยังมีมาขาย ...
                          Last edited by praypry; 24 Jul 2007, 15:32:58.

Comment

ขอบคุณมากมายครับ ... ความรู้เยอะแยะเลย

Comment

Working...
                            X