Announcement

Collapse
No announcement yet.

Spec คอม แบบนี้ ซื้อมา 2อาทิต ซ่อมไปแล้ว 2พัน ช่วยทีคับ พี่ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Spec คอม แบบนี้ ซื้อมา 2อาทิต ซ่อมไปแล้ว 2พัน ช่วยทีคับ พี่ๆ

M/B = ASRock AliveSATA2-GLAN
    CPU = AMD 64 X2 3800+ Dual-Core Procesessor
    การ์ดจอ = WinFast PX8400GS
    memory = ROX 667 1gx2

ปัญหามากมายเลย ครับ
    เล่นแล้ว ไม่หลุด ก็ค้าง
    ลงวินโด้ใหม่ ไดร์เวอร์ใหม่ หลาย เวอร์ชั่นแล้ว
    สอบถามหลาย ร้าน ซ่อมคอม หลายร้านแล้ว แต่ ไม่มี ใครรู้ สาเหตุ
    ซ่อมที แก้ปัญหา เสด 1 อย่าง อย่างต่อไป ก้เกิด ตามมา

อาการ คอม
    1.เล่นเกมส์ อย่ดีๆ หลุด
    2.เล่นเกมอยู่ดีๆ ค้าง
    3.ไปซ่อม มาแล้ว เล่นเกมได้ปกติ แต่ เจอปัญหาใหม่ คับ
    4.เล่นm ค้าง เปิดบอทค้าง
    5.ชอบค้าง ตอนเวลา ใช้โปรแกรม บอท หรือ เล่น internet ซ่อนกัน สัก 2-3 โปรแกรม

ปล. พี่ๆ ที่เคยเจอ สาเหตุแบบนี้ ช่วยแนะนำ ด้วย ครับ
    ผมท้อแท้กะ มันมากเลยครับ ประกอบมาใหม่ แกะกล้อง ทุกชิ้น
    ใช้งาน ได้ 2 อาทิต ค่าซ่อม ค่าเช็ค ผมเสียไปแล้ว ร่วม 2พันบาท
    อย่างเซ.มากเลยครับ คอม เพิ่งซื้อ เพิ่งเสียเงิน ซื้อ ทำไม ต้องเป็นแบบนี้ด้วย แงๆ

ลองเช็คอุณหภูมิดูนะครับ ว่าปกติหมดไหม

Comment

คือผม ไม่ค่อย รู้เรื่อง คอม อะ ครับ
      ผมมีอะไร จะให้ ทางร้าน เค้า ดูให้อะครับ
      แต่ ซ่อมกี่ที่ กี่ ที่ ก็ ไม่หายอะครับ มัน จะเป็น อาการแบบ เก่าๆๆ ค้าง ไม่ก็ หลุด
      ปล. อาการเป็นไว ครับ เล่นไม่เกิน 1 ชม ก้ ค้างและ ครับ
      แต่มี บางที เล่น เป็น วันๆก้ไม่ หลุด ไม่ค้าง
      ผมก้ ไม่รุ้ จะทำยังไง ดีเลย อะ ครับ พี่ๆ

Comment

แล้วซื้อมา แค่ สองอาทิตย์ไม่ส่งคืนร้านที่ซื้อมาให้เช็คให้ละครับ จะได้ไม่เสียตัง
        เช็ค ความร้อน
        เช็คแรม ดู ลองถอด ใส่ทีละแผง แล้วใช้ดู สลับ slot

Comment

เอา ไป เช็ค ที เสียตัง 200-500 บาท ต่อ ครั้ง
          ไป ลอง มา 2 ร้านและครับ ร้าน รับ ซ่อมคอม ครับ
          พอ กลับ มาก็ เจอ ปัญหา อีก
          บางทีก็ ค้าง หลุด ไว เล่นไม่ถึง ชมก้เป็น
          บางทีก้ เล่นเป็น วันๆๆ ถึง จะเป็น ผม ไม่เข้าใจ จริงๆ
          และไม่ ค่อยกล้า ซ่อม ละ ครับ เงินก้ มีจำกัด เพราะ คอม เพิ่ง เสีย ตังซื้อ มา หมื่นกว่าบาท
          ขอ ความ ช่วย เหลือ พี่ๆ ด้วย ครับ แนะ นำ ที

Comment

ขอบคุนมาก ครับ
            เรื่อง แรม ผม ลองดู แล้ว ครับ สลับ แรม ลด เรม เหลือ 1g สลับ สล๊อต มันก็ ยังเป็นเหมือนเดิม
            อาการ บางทีก็ เล่นไม่นาน ค้าง บางทีก็เป็น วันๆ กว่า จะ ค้าง
            ทำงัย ดี ครับ

Comment

อื่มจริงด้วยทำไมไม่ไปซ่อมที่ร้านที่ซื้อหละครับ เค้าจะได้ไม่ต้องคิดค่าซ่อมอีก เพราะอาจจะเป็นปัญหาที่บอร์ดก็ได้ ไม่ก็powerมานห่วยจ่ายไฟไม่นิ่งแล้วเกิดอาไร แฮงค์

ไม่ก็อาจจะเป็นที่การ์ดจอ

ไม่แน่ก็windowห่วย ลองลบpatitionออกให้หมดแล้วสร้างใหม่ ลงwindow versionธรรมดาOriginalหรือStudentก็ได้ อาจเป็นไปได้
              Last edited by ohm27; 24 Jul 2007, 18:53:11.

Comment

เรื่อง ร้าน ผม อยู่ ดอนเมือง
                แต่ซื้อ ที่ พันทิพ คับ มันไกล น่าดูเลย แงๆๆๆๆ

Comment

ขอ ถาม 1 คำ ถาม คับ
                  Spec ของผมที่ ประกอบ มานี่
                  มันเหมาะสม กัน มั้ยครับ

Comment

ยัง ไง ก็ ขอ ขอบคุน ทุกคำตอบ ของ พวก พี่ๆๆ ทุกคน ครับ
                    ยังไง ผม จะ ลอง ยกไป ให้ร้าน ที่ผม ซื้อมา เค้า เช็คดู ครับ
                    ขอบคุณมากครับ

Comment

ก็ใช้ได้ครับ

มีอีกอย่างก็คือ บอร์ดมานมีVGA onboardใช่มั้ยครับ ไอ้ตัว8400อาจจะไม่เข้ากะบอร์ดก็ได้มั้ง อาจจะเป็นไปได้ รองถอดกาณืดจอ ออก แล้วใช้onboardดู ถ้าไม่ค้าง แปลว่าใช่ครับ

Comment

การ์ดจอ รุ่น ที่ ทางร้าน จัดมา ให้ผม
                        เค้าไม่ค่อย นิยมใช่ กัน หรือ คับ
                        เห็นพวก พี่ๆๆ จัด Spec กัน
                        ไม่ มี ใคร เอา รุ่นของ ผมไป ใช้ กันเลย

และ การ์ดจอ ของผม นี่ มัน ดี มันแรง มั้ยอะครับ

ถามมากไปนิด ขออภัยด้วยครับ
                        รบกวนที ครับ

Comment

2000 นั่ง taxi ไป พันทิพ ครั้งเดียว ไปกลับ คงไม่เกิน 400 ไปร้านเค้าจะได้เช็คให้ เปลี่ยนของใหม่ให้

อาจจะ การ์ดจอ หรือ ลอง ลง bios ของ board ใหม่ แล้วเรื่อง psu ก็ไม่แน่ ถ้ามันค้างบ่อยๆ แล้วมีเครื่องดับบ้างใหม จอฟ้า ขึ้นใหม

http://www.leadtek.com/uk/support/list_driver.asp
                          ลองไปโหลด driver การ์ดจอลงใหม่ดู
                          กับ ลอง update bios ดูครับ
                          และลองเช็ค temp ของ cpu , mainboard หรือยัง

ถ้าไม่ไหว ยกไปร้าน ที่ซื้อมาดีสุด ไม่เสียตังแน่ๆ

การ์ดจอแรงใหม ลองหา reviews หาเว็บดูครับ
                          Last edited by 1two3; 24 Jul 2007, 19:08:05.

Comment

อาการแบบนี้เคยเจอของเพื่อนครับ เล่นเกมโยวกัง แล้วค้าง (เปิดวินแอมไปด้วย) เอาไปให้ร้าน

เช็คดู เขาบอก เมนบอร์ดเสีย ไม่รู้เหมือนกันไหม แต่อาการ คล้ายๆกัน คือ ค้าง แต่บอกไม่ได้ว่า

มันจะค้างตอนไหน แต่ค้างแน่ๆ ครับ

Comment

เห็นใจนะ เจอร้านแบบนี้ ไม่เครียปัญหาให้แถมยัง เก็บตัง ซ้ำเติมอีกครับ
                              ปกติ อาการแบบนี้ อาจจะ การืดจอรุ่นเล็กไปนิดครับ

แต่ถ้าทำแบบนี้แล้วยัง ค้าง น่าจะมีปัญหาเรื่องความร้อนครับหรือ DRIVER ของ การ์ดครับจอครับ

ลองไม่ตอ้งเล่นเกมส์ แต่ให้ เปิดเนท winamp ดูหนัง มันพร้อมๆกันเลยครับ แล้วดูว่า ค้างใหม่ครับ ลองถอดแรมเหลือแถวเดียว หรือเสียบแบบ ไม่ DUAL ด้วยนะครับ

Comment

Working...
                              X