Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรตั้งค่า Virtual memmory ยังไงคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรตั้งค่า Virtual memmory ยังไงคะ

ถ้าเครื่องเรามีแรมเยอะอะ 2กิ้กแน่ะ ควรตั้งค่า paging file size ใน virtual memory เท่าไรดีคะ เพื่อให้แรมทำงานหนัก แต่ฮาดดิสไม่ต้องหนักอะค่ะ

10% ของแต่ละไดร์

Comment

ตั้งไว้ 2 เท่า ของแรมในเครื่องคุณครับ

Comment

windows จัดการให้แล้วครับ ไม่ต้องทำไร 2กิ้กนี่ เหลือเฟือ

Comment

Originally posted by reena View Post
          10% ของแต่ละไดร์

HDD ผม 500G ทำไงล่ะครับเนี่ย

Comment

เอางี้นะครับ มันมีวิธีอยู่ว่าในไดร์ฟที่มีไฟล์ของวินโดว์อยู่ครับเช่น C: วิธีตั้งก็มีแรมกี่เมก+1.5ไปเลยครับ สมมุติ 1024 ก็ใส่ 1536 ทั้ง Min และ Max ครับเพราะว่ามันจะได้ไม่ต้องทำหารจัดเรียงช้อมูลแบบตลอกเวลาครับ อันนี้แจ่มครับ เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียวดีครับ แต่ทำเซอร์ฟเน่าแหงะ

Comment

Originally posted by kapoogloog View Post
              เอางี้นะครับ มันมีวิธีอยู่ว่าในไดร์ฟที่มีไฟล์ของวินโดว์อยู่ครับเช่น C: วิธีตั้งก็มีแรมกี่เมก+1.5ไปเลยครับ สมมุติ 1024 ก็ใส่ 1536 ทั้ง Min และ Max ครับเพราะว่ามันจะได้ไม่ต้องทำหารจัดเรียงช้อมูลแบบตลอกเวลาครับ อันนี้แจ่มครับ เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียวดีครับ แต่ทำเซอร์ฟเน่าแหงะ
              โอะ x1.5ครับเขียนผิด

Comment

Originally posted by kapoogloog View Post
                โอะ x1.5ครับเขียนผิด
                บางคนบอก คูณ 2
                บางคนบอก คูณ 1.5

สูตรไหนดีกว่าครับ

ตอนนี้ผมใช้สูตรคูณ 2

Comment

คุณควรให้ Windows จัดการให้คุณจะดีกว่า เพราะตัว Kernel Windows จะเลือกค่าที่เหมาะสมที่สุดสำหรับระบบของคุณแล้ว แต่สำหรับคนที่มี RAM ตั้งแต่ 2GB ขึ้นไป หากคุณไม่ได้ทำงานกับไฟล์ภาพขนาดใหญ่ๆ หรือ ไฟล์วีดีโอใหญ่ๆ คุณสามารถ Disable Virtual Memory เลยก็ได้ เพื่อให้ระบบทำงานได้ไวขึ้น

Comment

ถ้าในกรณีที่แรมมีเนื้อที่เหลือน้อยจนไม่พอที่จะจัดเก็บเอกสารที่เราเพิ่มเติมได้วินโดว์จะทำการเปลี่ยนสลับเอาส่วนของข้อมูลในแรมที่ยังไม่ได้ใช้ขนาดนั้นมาลงไว้ในฮาร์ดิสก่อนเพื่อให้แรมมีพืเนที่ต่อไปที่จะทำงานได้
                    แต่ถ้าหากแรมขนาด2Gb ขึ้นไปขนาดของSwap Fileยิ่งไม่มีความจำเป็นเลยเพราะหน่วยความจำขนาดนั้นสามารถเรียกใช้งานได้เต็มที่อย่แล้ว

Comment

งั้นถ้ามีแรม 2 กิ๊ก ดิสเอเบิ้ลวิช่วลเมมโมรี เลยจะได้มั๊ยครับ

Comment

ใส่ไป initial3000-Maximum3500อะคับ เอาไว้เล่นเกส์ แต่ถ้ามันเหลือเยะอจิงๆ แบ่งมาให้ผมบ้างก็ได้

Comment

คือ ไปตั้งตรงไหนหรอครับ T-T

Comment

My Computer > Properties > Advanced > Performance > Setting > Advanced > Virtual Memory

ครับ

Comment

ปกติผมเลือก system managed size เอาอะคับ คล้ายๆกับไห้ระบบจัดการเอาเอง

Comment

Working...
                              X