Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คคอมไร้พัดลม ควรเป็นอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คคอมไร้พัดลม ควรเป็นอย่างไรครับ

อยากได้คอมใหม่เครื่องนึงครับ เอาแบบไม่ใช้พัดลมเลย จะพอมีไหมครับ?
    งานที่จะใช้คือ
    1. convert หนังจากไฟล์ AVI , MKV เป็นแบบ DVD สำหรับ Write เก็บสะสม
    2. เปิดหนังที่เป็นไฟล์ต่างๆ AVI , MKV , ect. และจากแผ่น CD/DVD
    3. ความแรงของคอมก็ประมาณเล่นไฟล์พวก MP4 หรือพวก H.??? (จำชื่อเรียกไม่ได้) ที่มาในรูป AVI/MKV แบบ Full Screen แล้วหนังไม่กระตุก ไม่ Delay (เล่นด้วย K-lite Pack ครับ)
    4. OS ที่ใช้น่าจะเป็น Win XP ครับ
    5. ระยะเวลาที่เปิดเครื่องราวๆ 1 - 6 ชม. ในห้องธรรมดา (ไม่ติดแอร์)

อุปกรณ์ที่ไม่ต้องการ
    1. จอ

งบประมาณ : ขอชุดถูกที่สุดครับว่าราคาประมาณเท่าไหร่?

ขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ

หมายเหตุ: ที่อยากจัดชุดแบบนี้เพราะปกติจะดูหนังผ่านคอมเป็นหลัก (ความจำเป็นบังคับ) แล้วไม่ชอบเสียงพัดลมที่ดังจากเครื่องเลย และไม่ค่อยถูกโรคกับฝุ่นที่พัดลมในคอมมักจะดูดรวบรวมมาไว้ในตัวมันเอง (แล้วผมต้องนั่งใกล้ๆมัน)

ไงมันก็ต้อง มี เสียงพัดลม บ้าง ถ้าจะเอาถูกๆ ความต้องการ สวนทางกับ งบครับ เอาที่เป็นไปได้ดีกว่าครับ รับรอง ว่าเงียบ ไม่หนวกหูครับ

E2160 3500
    ASROCK 1333/667 2100
    RAM ROX 667 1Gx2 3000
    HDD 160G 2000
    PCI-E HD2600PRO 4100
    DVDRW 1200
    CASE 1000
    PSU DTECH 650W 1000 ตัวนี้ มีพัดลด ด้างล่าง แล้งจัดเคชให้ได้ แบบนี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=33919

ของผมเอง ในเคช ตอนนี้ ไม่มีพัดลมเคช ไม่แต่ตัวเดียว ที่เห็นในรูปก็ไม่ต้องใช้ครับ ใช้แค่ พัดผม PSU ดูดออก ครับ ไม่มีแอร์ด้วย แถม OC สุด limit ด้วย ครับ ไม่มีร้อน

LCD 17 5000

รวมราคาเอาเองนะครับ

Comment

อ่า คำถามที่ถามไปอาจทำให้งงได้ครับ
      คือที่ต้องการถามจริงๆน่ะครับ ว่าถ้าทั้งเครื่องไม่มีพัดลมเลยแล้วสามารถใช้งานอย่างที่บอกจะต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ โดยเลือกของ spec ราคาที่ถูกที่สุด (ซึ่งเท่าที่เดาก็น่าจะมีราคาแพงเอาเรื่องอยู่)

ที่ถามลักษณะนี้ คืออยากได้ราคาประกอบการตัดสินใจ และ อยากได้ความรู้เกี่ยวกับด้านการระบายความร้อนว่าตอนนี้เครื่องคอมฯมันสามารถไม่มีพัดลมได้หรือยังน่ะครับ

หมายเหตุ: งบประมาณก็มีอยู่พอตัว แต่ถ้าราคาทั้งชุดดูแล้วสู้ไม่ไหวก็ต้องมองหาเครื่องรุ่นทั่วไป แล้วมองหาระบบระบายความร้อนอีกที (เท่าที่เคยรู้มาก็คงประมาณ ฮีทซิ้งใหญ่หน่อย มีฮีทไปป์บ้าง พัดลมแบบรอบต่ำๆ ประมาณนี้มั้งครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Comment

เล่นน้ำ น่าจะดีนะคับ พัดลมเป่าแค่หม้อน้ำเองนิครับ หรือว่ากลัวไฟช็อดด้วยหว่า

Comment

Working...
        X