Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ การ overclock จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยง CPU ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ การ overclock จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยง CPU ไหมครับ

เครื่องผม Spec ดังนี้
    CPU : Intel® Core™2 CPU 6420 @ 2.13GHz
    MAB : Gigabyte / P35-DS3R /
    RAM : Kingston DDR II 667 2G
    VGA : GeForce 8500 GT
    HDD : SEAGATE 320G STAT II
    PSU : 400 watt.
    DVD : LiteOn DVD-RW 16X
    MOU : mac

ผม overclock จากเดิม 266*8 เป็น 325*8 = 2.6 GHz
    โดยไม่เพิ่มไฟเลี้ยงให้ซีพียู ใช้ได้ไหมครับ
    และถ้าต้องเพิ่มไฟเลี้ยงให้ซีพียูด้วยเหตุผลใดครับ

ปล. ถ้าผมปรับค่า Voltage ใน bios เป็น Auto มันจะเพิ่ม
    ค่าไฟเลี้ยงให้ซีพียู เป็น 1.420 แล้วความร้อนก็เพิ่มมากขึ้น
    ด้วยครับ แต่ถ้าผมปรับเป็น Normal ค่าไฟเลี้ยงก็จะคงเดิม
    เหมือนไม่ได้overclock ความร้อนก็จะเพิ่มขึ้นไม่มากนักครับ
    เลยอยากถามว่า จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยงไหมครับ

ข้างล่างนี้ ผมทดสอบแปลงไฟล์หนังไฟล์เดียวกันครับ
    โดย Overclock เป็น 2.6GHz เท่ากัน
    อันแรก เพิ่มไฟ CPU เป็น 1.420
    อันที่สอง ไม่ได้เพิ่มไฟ ครับ
    ความเร็วในการแปลงไฟล์ต่างกัน ประมาณ 5-6 นาที ครับ
    งงมากกก ทำไม Clock เท่ากัน จึงได้รับผลต่างกันครับ

ขอบคุณครับ

ภาพแรก เป็นภาพที่ปรับไฟCPUเพิ่มขึ้น
    ภาพที่สองเป็นภาพ ไม่ได้ปรับไฟCPU

ความเร็วในการแปลงไฟล์ต่างกัน และอุณหภูมิ ก็ต่างกันครับ

ใครทราบช่วยอธิบายด้วยครับ ว่า Ghz. ที่เท่ากัน ทำไมผลลัพมันจึงไม่เท่ากัน

Comment

Originally posted by ikok View Post
      เครื่องผม Spec ดังนี้
      CPU : Intel® Core™2 CPU 6420 @ 2.13GHz
      MAB : Gigabyte / P35-DS3R /
      RAM : Kingston DDR II 667 2G
      VGA : GeForce 8500 GT
      HDD : SEAGATE 320G STAT II
      PSU : 400 watt.
      DVD : LiteOn DVD-RW 16X
      MOU : mac

ผม overclock จากเดิม 266*8 เป็น 325*8 = 2.6 GHz
      โดยไม่เพิ่มไฟเลี้ยงให้ซีพียู ใช้ได้ไหมครับ
      และถ้าต้องเพิ่มไฟเลี้ยงให้ซีพียูด้วยเหตุผลใดครับ

ปล. ถ้าผมปรับค่า Voltage ใน bios เป็น Auto มันจะเพิ่ม
      ค่าไฟเลี้ยงให้ซีพียู เป็น 1.420 แล้วความร้อนก็เพิ่มมากขึ้น
      ด้วยครับ แต่ถ้าผมปรับเป็น Normal ค่าไฟเลี้ยงก็จะคงเดิม
      เหมือนไม่ได้overclock ความร้อนก็จะเพิ่มขึ้นไม่มากนักครับ
      เลยอยากถามว่า จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยงไหมครับ

ข้างล่างนี้ ผมทดสอบแปลงไฟล์หนังไฟล์เดียวกันครับ
      โดย Overclock เป็น 2.6GHz เท่ากัน
      อันแรก เพิ่มไฟ CPU เป็น 1.420
      อันที่สอง ไม่ได้เพิ่มไฟ ครับ
      ความเร็วในการแปลงไฟล์ต่างกัน ประมาณ 5-6 นาที ครับ
      งงมากกก ทำไม Clock เท่ากัน จึงได้รับผลต่างกันครับ

ขอบคุณครับ
      CPU กับ Mainboard ตัวเดียวกันกับผมเลยไม่น่าจะต่างกันมาก

ของผมใช้ไฟ 1.35 Set ใน ไบออส (ไม่ได้ปล่อย Auto) ใน Window full load เหลือประมาณ 1.28 OC ได้ถึง 3.2 G โดยไม่ต้องเพิ่มไฟอื่นๆครับ

Comment

Working...
      X