Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เพิ่มแรม แล้ว เมนบอดไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เพิ่มแรม แล้ว เมนบอดไหม้

เมนบอดผม ecs p4266Am socket 478 อะครับ ซื้อมาประมาณ ปี 2002
    spec ระบุไว้ว่ารองรับ sd ram 100/133 x2 slot และ ddr ram แบบ 200/266 Mhz x2 slot
    เดิมทีผมใช้แรม ddr 512 mb บัส 400 มาใส่ก้ยังใช้ได้ ปกติ แต่ สังเกต ว่าชิบเซต เมนบอด ความร้อน ขึ้นสูงมากจาก 30 กว่าเปน 40 กว่าๆ ก้ไม่ได้ เอะ ใจอะไร เลย ซื้อแรม ddr บัส 400 เหมือนเดิม ยี่ห้อ เดิม ความจุ 512 เช่นเดิมมาใส่อีก แถว ปรากฏว่าเกิด ควัน สีขาว และ มี กลิ่นไหม้ ผม รีบ ถอดปลัก และ ถอดแรม ออกมา ปรากฏว่าตัวแรม ทั้ง สอง ไม่ได้ ไหม้ แต่ ซิฟเซต สีดำ ตรงเมนบอดไหม้ แทน และ ลา โลกไปเลย วันนี้ผมเลยจะ ขอ เรียนถามเซียน ทุกๆ ท่านว่ามันเกิดจากอะไรครับ

Last edited by newzbaba; 25 Jul 2007, 19:42:52.

ดันๆๆๆ

Comment

ดันปาย เอ้าดันปายๆๆ

Comment

ผมเคยเสียบ CPU ผิดล็อกมาทีหนึ่ง ไหม้เหมือนกัน (Pentium 166)

Comment

ผมก็เคยเจอเหมือนกัน ตอนนั้น PSU มันจะพังด้วย มีอาการแสดงมาเดือนนึงแล้วครับ สำหรับ PSU ก่อนที่จะพัง พอเสียบ RAM กับ Mainboard RAM กับ Mainboard ก็ไหม้เลย ลาโลกไปกันหมด เลยได้โอกาสเปลี่ยนจาก Socket 478 เป็น Socket 775 แล้วก็ใช้ Socket 775 มาจนถึงปัจจุบัน
          Last edited by tanawat30; 25 Jul 2007, 19:02:18.

Comment

ดันครับ อขอ ความเห็นหน่อย

ถ้า แรมไหม้ สามารถเคลมได้ไหมครับ มันประกัน life time

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
              ดันครับ อขอ ความเห็นหน่อย

ถ้า แรมไหม้ สามารถเคลมได้ไหมครับ มันประกัน life time
              ของ Corsair ได้ครับ ของยี่ห้ออื่นทิ้งได้เลยครับ

Comment

มอม

Originally posted by tanawat30 View Post
                ของ Corsair ได้ครับ ของยี่ห้ออื่นทิ้งได้เลยครับ
                ผมซื้อ ยี่ห้อ simtronic จากเวป advice อะครับ ในเวป บอก ไหม้เคลมได้เหมือนกัน แบบนี้จะเคลมได้ไหม ครับ และส่งเคลมที่ไหนผม อยู่ต่างจังหวัดอะ

Comment

เอาไปซ่อมสิครับท่าน ดูในรูปแล้วเมนบอร์ดไหม้ใช่ไหมอะ ไปเลยครับ ซ่อมแค่ 300 บาทนะ พันทิพย์ชั่น 2 ร้านท้ายสุดทางไปห้องน้ำครับ ซื่อร้าน LAB IT ครับ

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
                    ผมซื้อ ยี่ห้อ simtronic จากเวป advice อะครับ ในเวป บอก ไหม้เคลมได้เหมือนกัน แบบนี้จะเคลมได้ไหม ครับ และส่งเคลมที่ไหนผม อยู่ต่างจังหวัดอะ
                    ถ้าใน web หรือในที่ไปซื้อมีเงื่อนไขว่าเคลมได้ก็เคลมได้เพราะอยู่ในเงื่อนไขการรับประกันครับ เรื่องส่งประกันที่ไหนอันนี้ผมไม่ทราบครับ

Comment

คือผมอยากทราบอะ ว่าทำไม เพิ่มแรมแล้วเมนบอดไหม้

ทั้งๆที่ก้ใส่ ลง ล็อค ถูกต้องแล้ว เช็คแล้วว่าเสียบแน่นแล้ว

Comment

ผมเข้าใจว่า การใส่ RAM คนละชนิดกันใน Mainboard เดียวกันไม่ได้ แต่ผมอ่านกระท้มาก็งง ว่า DDR กับ SDRAM มาใส่ในบอร์ดเดียวกันได้อย่างไร

Comment

น่ากลัวจัง

Comment

newz

Originally posted by tanawat30 View Post
                            ผมเข้าใจว่า การใส่ RAM คนละชนิดกันใน Mainboard เดียวกันไม่ได้ แต่ผมอ่านกระท้มาก็งง ว่า DDR กับ SDRAM มาใส่ในบอร์ดเดียวกันได้อย่างไร

คือเมนบอด ผมมัน รองรับ ทั้ง sd -ram และ ddr ram อะครับ
                            โดยมี ช่องใส่ sd 2 ช่อง ใส้ ddr อีก 2 ช่อง
                            ผมก้ใส่ ตรงตาม ช่องที่เสียบ ddr ram ลงล็อคแล้ว ทุกอย่าง
                            ถ้าใส่แรมไม่ถูกมันจะ ลง ล้อคไหมครับ ท่าน งง

Comment

คือเมนบอด ผมมัน รองรับ ทั้ง sd -ram และ ddr ram อะครับ
                              โดยมี ช่องใส่ sd 2 ช่อง ใส้ ddr อีก 2 ช่อง
                              ผมก้ใส่ ตรงตาม ช่องที่เสียบ ddr ram ลงล็อคแล้ว ทุกอย่าง
                              ถ้าใส่แรมไม่ถูกมันจะ ลง ล้อคไหมครับ ท่าน งง
                              คือที่ผมพิมพ์ หมายความว่า ถ้ามีใส่ได้ทั้ง SDRAM และ DDR ในบอร์ดเดียวกัน น่าจะเลือกใส่ได้อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น ใส่ทั้ง 2 อย่างพร้อมกันไม่ได้

ผมเคยถามช่างเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ของผมสมัยตอนที่ใช้ P5VDC-X มันมีทั้ง DDR กับ DDR2 ในบอร์ดเดียวกัน ช่างเขาก็บอกให้ใส่ได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่ง ให้ผมเลือกเอาครับ

Comment

Working...
                              X