Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาการบ้าน C++ ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาการบ้าน C++ ครับ

ให้​เขียนโปรแกรมแปลงฐานของเลขน่ะครับ​ ​จาก​ 2-10 ​ให้​เป็น​ฐาน​ 10
    ​เช่น
    Enter base of number(2-10) : 8
    Enter 8's base number : 173
    Result in 10's base is 123

ใครมีความรู้ก็เชิญชวนมาช่วยคิดด้วยนะครับ เพราะผมทำไม่เป็นจริงๆอ่ะครับ

ใช้ อัลกอริทึ่มนี้ครับ

เช่น 10 ฐาน 8

มันจะเท่ากับ 8 ในเลขฐาน 10 ใช่ไหมครับ

มันจะได้ (1*8^1)+(0*8^0) = 8
    โดยรับค่า เป็นอาเรย์ และใช้ String lenght เช็คค่าเอา เพื่อหาว่ามีกี่หลัก
    และใช้ Loop แทนค่าลงสมการ (k[1]*n^i-1)+(k[2]*n^i-2)+...+(k[j]*n^0) ครับ
    เมื่อ
    k1 เป็นค่าประจำหลักที่ 1 นับจากทางซ้ายมือ
    n ฐานค่าของฐาน
    i เป็นจำนวนหลักทั้งหมด

ส่วนคำสั่งยกกำลัง ถ้าจำไม่ผิดต้อง include math.h และใช้คำสั่ง Power นะจำไม่ได้แล้วว่ามี syntax ยังไงนอกนั้นวน loop เอง
    Last edited by Dark Avenger MX; 25 Jul 2007, 19:52:22.

Comment

อ่า ขอบคุณนะครับที่มาตอบ
      แต่ผมยังงงๆอยู่อ่ะครับ
      String length นี่คืออะไรหรอครับ

Comment

String length
        http://wichai.dru.ac.th/Course/VB/VB_6/Lesson_4.htm

Comment

อ่า อ.ผมยังไม่สอน String เลยอ่ะครับ
          คงไม่ยอมให้ใช้แหงๆเลย

ไม่มีวิธีที่ไม่ต้องใช้ String หรอครับ

Comment

Working...
          X