Announcement

Collapse
No announcement yet.

หัวปวดจริงๆครับ อยากถามท่านทั้งหลายมากมาย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หัวปวดจริงๆครับ อยากถามท่านทั้งหลายมากมาย

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า เพื่อนมันให้ผมประกอบคอมให้มัน งบ 25k รวมจอ และทุกอย่าง (เม้าส์คีย์บอร์ดลำโพง) ผมก็เลยจัดสเปคไปดังนี้

Cpu Althon X2 3600+ ---2550
    MB Asrock ALiveNF6G-VSATA ---2250
    RAM Kingston 1Gb/667*2 ---3100
    HDD Seagate 250Gb SataII ---2400
    VGA Ati HD2600Pro 256Mb DDR3(เอ่อ...ที่หน้าร้านมันเขียนแค่นี้ ขี้เกียจเข้าไปถาม) ---3990
    Monitor LCD Samsung 17" ---6500
    DVDRW Asus 18X L.S. ---1350
    CASE บ้านๆ ---1000
    MouseกะKeyboard ---500
    Speaker SAAG ไรไม่รู้ ---960

ราคาอาจจะแพงกว่าที่ กทม.นะครับ เพราะผมอยู่ตจว.(พิษโลก) เลยต้องอ้างอิงที่บ้านผมเป็นหลักครับ
    แต่ก่อนที่ผมจะส่งสเปคนี้ให้มัน ผมมีคำถามอยากจะถามท่านทั้งหลายดังนี้ครับ
    1. สเปคนี้คุ้มค่าและสามารถใช้งานได้หลากหลายมากมั้ยครับ(นอกจากเล่นเกมส์แล้วสามารถใช้งานเกี่ยวกับโปรแกรมเฉพาะเช่นพวก CAD หรืออื่นๆได้อีกมั้ยครับ)
    2. แล้วความต่างในการใช้งาน ถ้าเทียบกับ E2160 มันจะต่างกันมากมั้ยครับ(เพราะ E2160 ที่นี่ขายตั้ง 3500 โน่น)
    2+1. เรื่องการ์ดจอ(อันนี้น่าจะสำคัญนะ) มันจะเพียงพอมั้ยครับกับการเล่นเกมส์ในปัจจุบัน ซึ่งใจจริงๆแล้วผมอยากจะจัด 7900Gs ให้มันเหมือนกัน
    แต่ว่า พิษโลก ไม่มีขาย(โคตรกำ) ผมมองไว้อีกตัวคือ Spark GF 8600 GT Extream ตัวนี้ 5000 กว่าบาท มันคุ้มกว่ามั้ยครับ ถ้าเทียบกับตัวที่ผมจัดไว้
    4.หากเปลี่ยนการ์ดจอไปเล่นรุ่นที่สูงกว่า จำเป็นต้องลดราคาอุปกรณ์ใดลงบ้างครับ (ผม LCD มันโคตรแพงเลยนะเนี่ย)
    5. PSU ติดเคสจะเพียงพอหรือไม่ กับสเปคนี้ครับ

คิดคำถามออกแค่นี้ ถามแค่นี้ก่อนละกันครับ ออ มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจนิดหน่อย
    1. ราคา LCD ที่ถูกที่สุด(ยี่ห้อๆหน่อย) ประมาณ 6000 ถ้วนครับ (พวก Acer)
    2. แรม Rox ไม่มีขายครับ(อะไรนักหนา T.T)
    3. เพื่อนผมคนนี้ มันเรียนช่างอิเล็คนะครับ(เผื่อตัดสินใจเรื่องโปรแกรม)
    4. มี Spark 7900Gsไอ้500 อยู่เหมือนกัน แต่ราคาล่อไปเกือบ 8000 เลย(7400 โน่น)
    5. พวกเกมส์นี่ ผมเห็นมันเล่นแต่วินนิ่ง มันไม่ค่อยบ้าเกมส์เท่าไหร่ (บ้าผู้หญิง(เหมือนผม))
    5. วันที่ 26 - 29 ก.ค. มีงาน คอมพ์&ดิจิตอล ไม่รู้ว่าจะมีไรขายถูกๆหรือมีไรใหม่ๆมั่ง(จะบอกทำไมวะ)

ช่วยผมทีนะครับ จุ๊บๆ

งั้นไม่ต้องพูดถึงเรื่องราคาถือว่าปกติแล้วกัน

ราคาอาจจะแพงกว่าที่ กทม.นะครับ เพราะผมอยู่ตจว.(พิษโลก) เลยต้องอ้างอิงที่บ้านผมเป็นหลักครับ
    แต่ก่อนที่ผมจะส่งสเปคนี้ให้มัน ผมมีคำถามอยากจะถามท่านทั้งหลายดังนี้ครับ
    1. สเปคนี้คุ้มค่าและสามารถใช้งานได้หลากหลายมากมั้ยครับ(นอกจากเล่นเกมส์แล้วสามารถใช้งานเกี่ยวกับโปรแกรมเฉพาะเช่นพวก CAD หรืออื่นๆได้อีกมั้ยครับ) ได้ครับไม่มีปัญหา
    2. แล้วความต่างในการใช้งาน ถ้าเทียบกับ E2160 มันจะต่างกันมากมั้ยครับ(เพราะ E2160 ที่นี่ขายตั้ง 3500 โน่น) ไม่มากจนเกินไปครับ INTEL หาบอร์ดดีถูกยากครับ ASROCK ผมยังให้ภาษี AM2 ดีกว่า 775 ครับ
    2+1. เรื่องการ์ดจอ(อันนี้น่าจะสำคัญนะ) มันจะเพียงพอมั้ยครับกับการเล่นเกมส์ในปัจจุบัน ซึ่งใจจริงๆแล้วผมอยากจะจัด 7900Gs ให้มันเหมือนกัน
    แต่ว่า พิษโลก ไม่มีขาย(โคตรกำ) ผมมองไว้อีกตัวคือ Spark GF 8600 GT Extream ตัวนี้ 5000 กว่าบาท มันคุ้มกว่ามั้ยครับ ถ้าเทียบกับตัวที่ผมจัดไว้ ถ้ามีขายแค่รุ่นนี้ 8600 EXTREAM จะแรงที่สุดครับ (เท่าที่แถวนั้นมีนะครับ) แต่ถ้าคิดจะสั่ง และมองงาน CAD ไว้ด้วย ลืม 8600ไปเลยครับ HD2600XT 4900 หรือเอาสุดๆ 1950PRO ครับ ผมเดาเอาจากราคาที่พอประมาณนะครับ
    4.หากเปลี่ยนการ์ดจอไปเล่นรุ่นที่สูงกว่า จำเป็นต้องลดราคาอุปกรณ์ใดลงบ้างครับ (ผม LCD มันโคตรแพงเลยนะเนี่ย) PSU ครับ ที่ต้องเปลี่ยน ก็เอาตามประมาณแล้วกันครับ DELUX 500W DTECH 650W จะอยู่ประมาณ 1000 บาท
    5. PSU ติดเคสจะเพียงพอหรือไม่ กับสเปคนี้ครับ ลองดูได้แต่ไม่น่ารอด

คิดคำถามออกแค่นี้ ถามแค่นี้ก่อนละกันครับ ออ มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจนิดหน่อย
    1. ราคา LCD ที่ถูกที่สุด(ยี่ห้อๆหน่อย) ประมาณ 6000 ถ้วนครับ (พวก Acer) ในกรุ่งเทพ ก็ถูกที่สุดครับ 5000 ยี้ห้อนี้แหละ ไม่คิดมากก็เล่นได่ครับ
    2. แรม Rox ไม่มีขายครับ(อะไรนักหนา T.T) ตจว KINGTON ลูกเดียวครับ รู้จักกันแต่นี้ห้อนี้ อะไรก็ได้ซื้อไปเถอะ
    3. เพื่อนผมคนนี้ มันเรียนช่างอิเล็คนะครับ(เผื่อตัดสินใจเรื่องโปรแกรม) ครับ
    4. มี Spark 7900Gsไอ้500 อยู่เหมือนกัน แต่ราคาล่อไปเกือบ 8000 เลย(7400 โน่น) ครับ
    5. พวกเกมส์นี่ ผมเห็นมันเล่นแต่วินนิ่ง มันไม่ค่อยบ้าเกมส์เท่าไหร่ (บ้าผู้หญิง(เหมือนผม)) ครับเอาเพื่อนมาเผาอีก
    5. วันที่ 26 - 29 ก.ค. มีงาน คอมพ์&ดิจิตอล ไม่รู้ว่าจะมีไรขายถูกๆหรือมีไรใหม่ๆมั่ง(จะบอกทำไมวะ)

Comment

หนับหนุน

Comment

ขอบคุณ ท่านวิกร มากมายครับ เด๋วรอดูงานคอมต่อไป เผื่อจะมีแผนใหม่

Comment

(ตกลงสเปคที่ผมจัดนี่ โอเคหรือครับเนี่ย นึกว่าจะโดนท่านทั้งหลายติซะแร่ว ^^)

Comment

Working...
          X