overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: Heatsink หนักๆ

OverclockZone Member top41's Avatar

Default Heatsink หนักๆ

Heatsink หนักๆจะทำส่วนไหนพังครับ
    ไม่รู้จริงๆนะเนี่ย -*-
    กลัวทับบอร์ดงออ่ะ เป็นความจริงหรือว่าคุยเล่นๆ บอร์ดมันจะทน ซิ้งค์หนัก ได้ปะ
    800 กรัมอย่างเงี่ย

Mac Addict User tassapon's Avatar

ไม่ได้คุยเล่นๆอ่ะคับ คือมันแค่แอ่นนิดหน่อย ตรงแถว cpu แต่ไม่ถึงกับ หัก หรือ พัง ที่เห็นได้ชัดๆคือ ถ้าเอามือไปดันมันขึ้น อุณหภูมิลดลงกว่าเดิม ก็แปลว่าบอร์ดแอ่นแล้วครับ มันไม่แนบสนิท

OverclockZone Member top41's Avatar

อ๋อ
    งั้นก็อย่าเอาหนักๆสินะครับ

จิง ๆ แล้วโอกาสบอร์ดหักเป็นไปได้ยากมากคับ ไม่เชื่อลองหาบอร์ดเก่า ๆ ที่แต๊บแล้วมางอด้วยมือเปล่าดูคับแรงคนน่ะเกิน 1000g อยู่แล้ว ยังไม่หักเลย ดังนั้นเรื่องบอร์ดงอนั้นลืมไปได้เลยคับ ส่วนเรื่องมันไม่แนบสนิทนี่แปลก ขันน๊อต heatsink แน่นไปรึป่าวคับลองคลายออกนิดๆ ดูคับ ของผมใช้นินจาตอนแรกไม่รู้ขันตัวยึดM/Bซะแน่นเลยมามองดูดีๆตัวฐานซิ้งที่อยู่ข้างหลังมันดูโก่งๆเลยคลายออกอ่ะคับ ขนาดคลายยังดึงตัวยึดโคตรยากเลยเล่นเอาเสียเลือดเพราะฟินมันบาด

OverclockZone Member Rat007's Avatar

ขันน๊อตยันบอร์ดให้ดีๆละกาน
    ถ้าบอร์ดหักก็เอาซิงค์ไปขว้างหัวคนขายเลย อิอิ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ไม่ได้คุยเล่นๆอ่ะคับ คือมันแค่แอ่นนิดหน่อย ตรงแถว cpu แต่ไม่ถึงกับ หัก หรือ พัง ที่เห็นได้ชัดๆคือ ถ้าเอามือไปดันมันขึ้น อุณหภูมิลดลงกว่าเดิม ก็แปลว่าบอร์ดแอ่นแล้วครับ มันไม่แนบสนิท
    เท่าที่เคยใช้6+กับan7 barton2600+กับตัวasus k8n athlon64 3000+
    ว่ากันที่บอร์ดก่อนมันจะแอ่นไหมเล็กน้อยครับถ้าขันพอดีไม่แน่นไปถ้าแน่นไปบอร์ดจะแอ่นกว่าเดิมครับ

ส่วนซีพียูไม่แนบสนิทกับฐานซิงค์นั้นยังไม่เคยประสบครับ เพราะตัวซึพียูk7เองถึงมันสามารถจะงอเพราะแรงกันทับของ6+แต่ส่วนที่เป็นคอร์ซีพียูนั้นเส้นผ่านศูนย์กลางน้อยมากครับจึงไม่ประสบณ์ปัญหาแต่อย่างใดครับ
    ในส่วนของแอทล่อน64เองนั้น ลักษณะซีพียูจะมีกระดองกันคอร์บิ่นหัก อยู่แล้วครับฉะนั้นจึงมีทนทานสูงต่อการกดทับครับซึ่ง6+นั้นไม่เป็นปัญหาแต่อย่างใดในการใช้งานจริงครับเพราะถ้าเกิดการงอจริงมันจะเกิดบริเวณรอบซ็อคเก็ตน่ะครับ (ซีพียูแอทล่อน64amdเองระบุสเปคของซิงค์ที่หนักไม่เกิน450กว่ากรัมไว้ในการที่จะเลือกมาติดตั้งน่ะครับ)

OverclockZone Member เอวัน's Avatar

งอแน่นอนครับ

478 อ่ะ
    ช่างเหอ เอา BigTyphoon อยู่แล้ว เย็น

OverclockZone Member puknate's Avatar

จากที่ผมเรียนมานะครับก็จะไปเข้าของเรื่องการโก่งของคานเพราะเครื่องตั้งขึ้นบอร์ดก็จะตั้งก็เปรียบได้เป็นคานแล้วก็การฉีกขาดหรือรอยแตกหักมักจะเกิดที่บริเวณจุดยึดก่อนนะครับก็ในเมื่อบอร์ดก็มีน๊อตยึดแล้วซิ้งก็ยึดอยู่บนบอดก็จะเกิดแรงเพิ่มมากขึ้นอืมลองพิจารณาดูก็ต้องดูจุดยึดว่าแข็งแรงพอรึเปล่าแต่แค่800gไม่ถึงกับหักกับพังหรอกคับแล้วก็ไม่โก่งด้วยถ้าดูด้วยตาเราไม่ได้เอาเครื่องมืออะไรมาวัดแบบละเอียดนี่มันใช้งานได้น๊อตไม่หลุดก็okแล้วเพราะการดีไซการออกแบบผมคิดว่ามีมาตรฐานพอไม่พังกับแรงกดเพิ่มขึ้นแค่800gหรอแค่นี้ชิวๆเพราะธรรมดาของการออกแบบต้องคูณค่าความปลอดภัยเข้าไปด่วยรวมถึงวัสดุก็มีระยะยืดหดก็ดูได้จากกราฟของวัสดุที่นำมาทำหรือสะเตทสะเตนความเค้นความเครียดอิอิงงป่าวหว่าเอาวิชาสะเต้งกะวิชาดีไซมาตอบให้เลยส่วนเวลายึดก็ระวังcpuหน่อยละอย่าออกแรงมากปายให้มันแนบสนิทไม่ยุกยิกก็พอเด๋วcpuจะมะสบายเอาก็ระวังนิดนึงในขณะติดตั้งอิอิ

ขอบคุณครับบบ

OverclockZone Member

มีโอกาสเสียหายกับบอร์ดได้ในระยยะยาวครับ เพราะแรงกดของ sink ที่ยิ่งสูงยิ่งหนาว...เอ้ย...ยิ่งหนัก...ยิ่งถ่วง บวกกับความร้อนของ cpu ทำให้เกิดความเสียหายที่ socket และลายทองแดงบริเวณนั้นครับ

เรื่องเศร้าๆแบบนี้มันเคยเกิดขึ้นกับบอร์ดของผมมาแล้ว..มาจะเล่าให้ฟัง...ยาวหน่อยนะ

คืออย่างนี้ครับ sink ยิ่งสูงก็ยิ่งหนักแล้วก็ยังต้องขันน็อตยึดให้แน่นเพื่อให้มันแนบสนิทเป็นทองแผ่นเดียวกันกับ cpu ทำให้เกิดแรงกดมหาศาล และยังต้องบวกกับความร้อนของ cpu เป็นระยะเวลานานๆส่งผลให้ด้านหลังบริเวณ socket ปูดออกมาเป็นเนินเลยครับ (แต่เครื่องผมเนี่ยใช้งานแต่ละครั้งนี่นานมากนะครับ บางทีก็ข้ามวันข้ามคืนไปเลยแถมยัง full load เกือบตลอดเวลาอีก) ตอนแรกก็ไม่เป็นไรแต่พอถอด sink ออกมาเพื่อทำความสะอาดแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็จะเริ่มมีปัญหา คือมัน boot ไม่ขึ้นครับต้องถอดเข้าถอดออกขยับไปขยับมาอยู่พักใหญ่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง เป็นอย่างนี้ตลอด...ฟันธงไปเลยว่าบริเวณ socket เริ่มเน่าในต้องเสียตังค์เปลี่ยนบอร์ดครับ คราวนี้ไม่เอาแล้ว sink สูงๆหนักๆขันแน่นๆเนี่ย
    กับบอร์ดใหม่ผมใช้ชุดน้ำถูกๆมือสอง...เอ้ย..ไม่ใช่ซิ..น่าจะเป็นมือที่สามและมือที่สี่ด้วย เพราะผมมีสองมือเจ้าของเก่าก็มีสองมือไม่ได้พิการด้วยกันทั้งคู่ ขันน็อตก็แค่พอตึงๆมือ.....เข็ดแล้ว(sinkเดิมก็เบาดีอยากใช้เหมือนกันแต่เอาไม่อยู่)

ตรงนี้มีแง่คิด
    ลองคิดดูมันไม่ใช้แค่น้ำหนักตัว sink นะครับความสูงของ sink ก็มีส่วนสมรู้ร่วมคิดด้วยเมื่อมันต้องตั้งฉากกับแกนโลก ไม่เชื่อลองจับบริเวณปลายฐานของ sink ให้แน่นแล้วยื่นมือออกไปให้แขนขนานกับพื้นโลก คราวนี้จะรู้คำตอบว่า sink หนักเกื่อบโลเนี่ยบวกกับแรงดึงดูดของโลก 9.8 นิวตัน บอร์ดจะต้องรับน้ำหนักและแรงกดมากแค่ไหน

ปล.แต่ถ้าไม่ได้ใช้เครื่องนานๆเหมือนผมก็อาจจะไม่เกิดปัญหาเหมือนของผมก็ได้ แต่ก็อย่าเมาสุราและอย่าประมาทคอยสังเกตุด้านหลังของบอร์ดบริเวณ socket บ้างก็ดี...ถ้าปูดออกมามากก็ไม่ต้องตกใจไปครับ.....คิดเสียว่ายังมีผมเป็นเพื่อน....(ห้ามขำ)

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

งอได้ แต่หักบอร์ดได้นะเทพ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

Quote Originally Posted by ฅนค้นคอม View Post
    มีโอกาสเสียหายกับบอร์ดได้ในระยยะยาวครับ เพราะแรงกดของ sink ที่ยิ่งสูงยิ่งหนาว...เอ้ย...ยิ่งหนัก...ยิ่งถ่วง บวกกับความร้อนของ cpu ทำให้เกิดความเสียหายที่ socket และลายทองแดงบริเวณนั้นครับ

เรื่องเศร้าๆแบบนี้มันเคยเกิดขึ้นกับบอร์ดของผมมาแล้ว..มาจะเล่าให้ฟัง...ยาวหน่อยนะ

คืออย่างนี้ครับ sink ยิ่งสูงก็ยิ่งหนักแล้วก็ยังต้องขันน็อตยึดให้แน่นเพื่อให้มันแนบสนิทเป็นทองแผ่นเดียวกันกับ cpu ทำให้เกิดแรงกดมหาศาล และยังต้องบวกกับความร้อนของ cpu เป็นระยะเวลานานๆส่งผลให้ด้านหลังบริเวณ socket ปูดออกมาเป็นเนินเลยครับ (แต่เครื่องผมเนี่ยใช้งานแต่ละครั้งนี่นานมากนะครับ บางทีก็ข้ามวันข้ามคืนไปเลยแถมยัง full load เกือบตลอดเวลาอีก) ตอนแรกก็ไม่เป็นไรแต่พอถอด sink ออกมาเพื่อทำความสะอาดแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็จะเริ่มมีปัญหา คือมัน boot ไม่ขึ้นครับต้องถอดเข้าถอดออกขยับไปขยับมาอยู่พักใหญ่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง เป็นอย่างนี้ตลอด...ฟันธงไปเลยว่าบริเวณ socket เริ่มเน่าในต้องเสียตังค์เปลี่ยนบอร์ดครับ คราวนี้ไม่เอาแล้ว sink สูงๆหนักๆขันแน่นๆเนี่ย
    กับบอร์ดใหม่ผมใช้ชุดน้ำถูกๆมือสอง...เอ้ย..ไม่ใช่ซิ..น่าจะเป็นมือที่สามและมือที่สี่ด้วย เพราะผมมีสองมือเจ้าของเก่าก็มีสองมือไม่ได้พิการด้วยกันทั้งคู่ ขันน็อตก็แค่พอตึงๆมือ.....เข็ดแล้ว(sinkเดิมก็เบาดีอยากใช้เหมือนกันแต่เอาไม่อยู่)

ตรงนี้มีแง่คิด
    ลองคิดดูมันไม่ใช้แค่น้ำหนักตัว sink นะครับความสูงของ sink ก็มีส่วนสมรู้ร่วมคิดด้วยเมื่อมันต้องตั้งฉากกับแกนโลก ไม่เชื่อลองจับบริเวณปลายฐานของ sink ให้แน่นแล้วยื่นมือออกไปให้แขนขนานกับพื้นโลก คราวนี้จะรู้คำตอบว่า sink หนักเกื่อบโลเนี่ยบวกกับแรงดึงดูดของโลก 9.8 นิวตัน บอร์ดจะต้องรับน้ำหนักและแรงกดมากแค่ไหน

ปล.แต่ถ้าไม่ได้ใช้เครื่องนานๆเหมือนผมก็อาจจะไม่เกิดปัญหาเหมือนของผมก็ได้ แต่ก็อย่าเมาสุราและอย่าประมาทคอยสังเกตุด้านหลังของบอร์ดบริเวณ socket บ้างก็ดี...ถ้าปูดออกมามากก็ไม่ต้องตกใจไปครับ.....คิดเสียว่ายังมีผมเป็นเพื่อน....(ห้ามขำ)
    +

ออกความคิดเห็นได้แน่นอนจิงๆคัรบ ข้านอ้งขอคารวะ

ฟังแล้วกลัว
    BigTyphoon

ผู้มาเยือน
    Guest

ก็วางเคสแบบนอนสิครับ.................ถ้าตั้งแล้วกลัวมีปัญหาน่ะครับ

อืม

Bookmarks

Bookmarks