Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเครื่องเสียงต่อคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเครื่องเสียงต่อคอมหน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ Sound onboard 5.1 ครับ
    กับ เครื่องเสียงเป็นสเตอริโอ panasonic รุ่นเก่า support Pro logic (เฉยๆๆ)
    มีลำโพง 5 ตัว Front 2 (ตัวใหญ่หน่อย เป็น sub ในตัว ประมาณ 5"), Center 1, Rear 2 ทั้งหมด 190w RMS
    วิธีการต่อคือ ออกจากช่อง Front ของ Sound card มาเป็น RCA ขาว-แดง เข้าที่แอมสเตอริโอ
    แล้วมันก็แยกเสียงให้เป็น 5 ตัวออกไปตามลำโพงต่างๆ

คำถามคือ ถ้าผมหา Sub มาอีก 1 ตู้โดยเฉพาะ ผมเล็ง Philips 6.5" 40w RMS ที่ท่าน webcopy เคยเอามาขายไว้
    เสียงมันน่าจะดีขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ เน้นที่ดูหนัง มันจะได้อารมณ์เหมือนพวก 5.1 มั้ยครับ (Pro logic2??)

และถ้าเอา Sub มาต่อ ผมจะต่อยังไงได้บ้าง
    ต่อออกจากช่อง Sub ที่ Soundcard รึว่าผมใช้ jack สเตอริโอ 1 ออก 2 มาต่อแยกที่ช่อง front ของ soundcard เหมือนเดิม ถ้าได้ทั้ง2แบบ แบบไหนดีกว่าครับ ต่างกันยังไงมั้ย

รบกวนถามหลายข้อนะครับ ขอบคุณมากครับ

ดันรอคำตอบครับ

Comment

เอาเรื่องระบบเสียงก่อนนะครับ Pro Logic เป็น 5.1 สังเคราะห์ แบ่งตามนี้
      1. Pro Logic รับสัญญาณ 2 Channel แล้วแปลงให้เสียงเป็น 5.1 (6 Channel) โดยที่ 2 Channel หลัง (rear left and rear life) เป็น Mono
      2. Pro Logic II รับสัญญาณ 2 Channel แล้วแปลงให้เสียงเป็น 5.1 (6 Channel) โดยที่ 2 Channel หลัง (rear left and rear life) เป็น Stereo
      3. ส่วน 5.1 แท้ๆ (DTS และ Dolby Digital) เอาไว้ก่อนครับเรื่องมันยาว

ส่วนเรื่องการต่อต้องขอทราบรายละเอียดของช่องต่อ input, output และ speaker ที่ด้านหลังของ Amp และ subwoofer ที่จะนำมาต่อด้วยครับถึงจะแนะนำให้ได้

Comment

Originally posted by Toilet View Post
        เอาเรื่องระบบเสียงก่อนนะครับ Pro Logic เป็น 5.1 สังเคราะห์ แบ่งตามนี้
        1. Pro Logic รับสัญญาณ 2 Channel แล้วแปลงให้เสียงเป็น 5.1 (6 Channel) โดยที่ 2 Channel หลัง (rear left and rear life) เป็น Mono
        2. Pro Logic II รับสัญญาณ 2 Channel แล้วแปลงให้เสียงเป็น 5.1 (6 Channel) โดยที่ 2 Channel หลัง (rear left and rear life) เป็น Stereo
        3. ส่วน 5.1 แท้ๆ (DTS และ Dolby Digital) เอาไว้ก่อนครับเรื่องมันยาว

ส่วนเรื่องการต่อต้องขอทราบรายละเอียดของช่องต่อ input, output และ speaker ที่ด้านหลังของ Amp และ subwoofer ที่จะนำมาต่อด้วยครับถึงจะแนะนำให้ได้
        http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=40599
        นี่ซับที่สนใจอยู่ครับ
        แล้วก็ ลำโพงคู่หน้ามีข้างละ 3 ดอก รวมซับ ซับเป็น 5" คู่นึง
        ลำโพงทั้งหมดต่อลงแอมป์ครับ

Comment

ไม่แน่ใจว่า sub ตัวที่บอกด้านหลังมี ช่อง speaker input / output หรือไม่
          ถ้ามีก็ต่อสายลำโพงคู่หน้าออกจาก amp มาเข้า speaker input ของ sub
          แล้วใช้สายลำโพงอีกคู่ ต่อจากช่อง speaker output ของ sub ไปที่คู่หน้า

การต่อแบบนี้ sub จะมีค่าจุดตัดความถี่(Cross Over) ในตัว และส่งสัญญาณความถี่ที่สูงกว่าค่าที่กำหนดไปให้คู่หน้า
          ส่วนค่าที่ต่ำกว่า sub จะเป็นตัวตอบสนองเอง

นี่เป็นวิธีนึง

อีกวิธีนึงคือ ลองดูที่ด้านหลัง Amp ว่ามี pre out สำหรับ sub woofer หรือไม่
          ถ้ามีก็ต่อช่องนั้นเข้า sub ได้เลย (ส่วนใหญ่จะเป็นขั้ว RCA ไม่ใช่แบบสายยัด)
          ส่วนลำโพงก็ต่อตามปกติ

ยังพอมีวิธีอื่นอีก แต่ถ้าให้แน่ใจลองถ่ายรูปด้านหลังของ Amp หรือเครื่องเสียง stereo ตามที่จขกท.มาให้ดูจะบอกวิธีการต่อได้ชัดเจนกว่าครับ

แต่ในกรณีที่คุยกันมาทั้งหมด เป็นเคสสำหรับการดู cd เท่านั้นนะครับ
          ถ้าต้องการดู dvd แล้วต้องการเสียง 5.1 อย่าง DTS , Dolby Digital การต่อแบบนี้เสียงจะออกมาไม่เต็มที่ตามที่ DVD ให้ได้ครับ

เพิ่มเติมจากด้านบนนิดนึง
          dolby prologic เป็นระบบการแปลงสัญญาณเสียงจาก stereo 2 ch ให้เป็น 4.1 ch
          โดยใช้ลำโพง 5.1 ch ครับ
          ที่เรียกว่าเป็น 4.1 ก็เพราะว่า คู่หลังทั้ง 2 ตัวเสียงจะออกเหมือนกัน เรียกว่า mono จึงนับเป็นแค่ 1 ch แม้จะใช้ลำโพง 2 ตัว
          (คู่หน้า 2 , center 1 , คู่หลังนับเป็น 1 รวมได้ 4 ch / sub อีก .1 = 4.1)

ส่วน prologic II คู่หลังจะเป็น stereo คือเสียงทั้ง 2 ตัวไม่เหมือนกัน จึงนับเป็น 5.1 ch ตามจำนวนของลำโพงพอดี ลำโพงละ 1 ch.เสียง

ส่วน Prologic IIx แปลง 2 ch เป็น 7.1 ch. ครับ
          Last edited by Purity; 26 Jul 2007, 21:07:12.

Comment

ถ่ายรูปหลัง เครื่องเสียงมาดิ เดียวบอกให้เลย

Comment

ถ่ายรูปหลัง เครื่องเสียงมาดิ เดียวบอกให้เลย

Comment

Originally posted by Purity View Post
                ไม่แน่ใจว่า sub ตัวที่บอกด้านหลังมี ช่อง speaker input / output หรือไม่
                ถ้ามีก็ต่อสายลำโพงคู่หน้าออกจาก amp มาเข้า speaker input ของ sub
                แล้วใช้สายลำโพงอีกคู่ ต่อจากช่อง speaker output ของ sub ไปที่คู่หน้า

การต่อแบบนี้ sub จะมีค่าจุดตัดความถี่(Cross Over) ในตัว และส่งสัญญาณความถี่ที่สูงกว่าค่าที่กำหนดไปให้คู่หน้า
                ส่วนค่าที่ต่ำกว่า sub จะเป็นตัวตอบสนองเอง

นี่เป็นวิธีนึง

อีกวิธีนึงคือ ลองดูที่ด้านหลัง Amp ว่ามี pre out สำหรับ sub woofer หรือไม่
                ถ้ามีก็ต่อช่องนั้นเข้า sub ได้เลย (ส่วนใหญ่จะเป็นขั้ว RCA ไม่ใช่แบบสายยัด)
                ส่วนลำโพงก็ต่อตามปกติ

ยังพอมีวิธีอื่นอีก แต่ถ้าให้แน่ใจลองถ่ายรูปด้านหลังของ Amp หรือเครื่องเสียง stereo ตามที่จขกท.มาให้ดูจะบอกวิธีการต่อได้ชัดเจนกว่าครับ

แต่ในกรณีที่คุยกันมาทั้งหมด เป็นเคสสำหรับการดู cd เท่านั้นนะครับ
                ถ้าต้องการดู dvd แล้วต้องการเสียง 5.1 อย่าง DTS , Dolby Digital การต่อแบบนี้เสียงจะออกมาไม่เต็มที่ตามที่ DVD ให้ได้ครับ

เพิ่มเติมจากด้านบนนิดนึง
                dolby prologic เป็นระบบการแปลงสัญญาณเสียงจาก stereo 2 ch ให้เป็น 4.1 ch
                โดยใช้ลำโพง 5.1 ch ครับ
                ที่เรียกว่าเป็น 4.1 ก็เพราะว่า คู่หลังทั้ง 2 ตัวเสียงจะออกเหมือนกัน เรียกว่า mono จึงนับเป็นแค่ 1 ch แม้จะใช้ลำโพง 2 ตัว
                (คู่หน้า 2 , center 1 , คู่หลังนับเป็น 1 รวมได้ 4 ch / sub อีก .1 = 4.1)

ส่วน prologic II คู่หลังจะเป็น stereo คือเสียงทั้ง 2 ตัวไม่เหมือนกัน จึงนับเป็น 5.1 ch ตามจำนวนของลำโพงพอดี ลำโพงละ 1 ch.เสียง

ส่วน Prologic IIx แปลง 2 ch เป็น 7.1 ch. ครับ
                Originally posted by wikorn View Post
                อันนี้รูปด้านหน้าของ Center, Sound Processor และก็ แอมป์ครับ

นี่รูปด้านหลังครับ ผมเอาเสียงออกจาก Sound card ช่อง front มาเป็น แดง ขาว เข้า Aux ที่ Sound Processor
                รู 3 รูที่เห็นต่อออก Center, Rear left, Rear right
                สายคีบ 4 ช่องนั้นคือ ลำโพงคู่หน้า

นี่รูปลำโพงคู่หน้าครับ มีซับ 5 นิ้ว ข้างละดอก

ส่วนซับที่ผมเล็งอยู่นั้น ไม่มีช่อง speaker in/out เลย
                แค่มีช่องให้เอา RCA ขาว แดง มาเสียบเท่านั้นครับ ออกเบสอย่างเดียว
                รูป sub ที่ว่าครับ

คำถามใหม่ ควรหาซับมาเพิ่มรึเปล่า เสียงมันน่าจะดีขึ้นหรือไม่ เพราะแอมป์ผมมันไม่มีที่ต่อแล้วแน่ๆ
                เสียงซับใหม่มันจะตีกับเสียงซับเดิมที่ Front มั้ยครับหรือว่ามันจะเสริมกันมั้ย ถ้าตีกันต้องปิดซับเดิมที่คู่หน้าจะคุ้มรึเปล่า
                ถ้าจะต่อ ผมคิดว่าจะเอาซับใหม่ที่ว่ามาต่อเข้าที่ช่อง Sub ที่ Sound card ไม่ทราบว่ามันจะต่างกับ ผมเอา Stereo 1 ออก2 มาต่อที่ช่อง Front ของ Sound card แล้วตัวนึงต่อ Sub ตัวนึงต่อ แอมป์ มั้ยครับ (อันนี้อยากรู้)

ออกตัวก่อนนะครับว่ามีงบไม่มากนัก แค่อยากดูหนังมันๆเท่านั้นเอง (ซับที่บอกราคาน่าจะประมาน 800-900 บาท) ลุยไปแบบลูกทุ่งนี่แหละครับ
                ส่วนเรื่องที่ไม่ได้ใช้ 5.1 ของ DVD จริงๆนั้น ไม่เป็นไรครับ ผมรับได้
                ถามไปหลายคำถามเลย อาจฟังดูงงๆหน่อยนะครับ ยังไงรบกวนด้วยครับ
                ขอบคุณมากครับ
                นั่งหน้าจอ รอรีพลายยย
                Last edited by Spitfire; 27 Jul 2007, 00:24:39.

Comment

ตัวนี้ ไม่มี 5.1 READY INPUT ก็คงทำอะไรไม่ได้มากครับ มีแค่ AUDIO IN 2CH เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    ตัวนี้ ไม่มี 5.1 READY INPUT ก็คงทำอะไรไม่ได้มากครับ มีแค่ AUDIO IN 2CH เท่านั้นครับ
                    หมายถึง ทั้งสองอย่าง T_T ใช่มั้ยครับ ทั้งแอมป์ ทั้ง ซับ
                    แล้วถ้างั้นผมควรเพิ่มมั้ย หรือว่าก็ใช้ไปอย่างนี้ดีแล้ว มันไม่คุ้มที่จะขยับขยาย?
                    งบมันก็จำกัดเหลือเกิน - -"

Comment

ขอดูรูปขั้วต่อด้านหลัง ลำโพง Center, Rear left, Rear right หน่อยครับ
                      สงสัยตรง ช่องต่อ rca ดำ ขาว แดง

แล้วขั้วแบบตัวหนีบ 4 คู่ (ถัดลงมาด้านล่างจากช่อง rca ดำ ขาว แดง)
                      นั่นต่อไปลำโพงหน้าหมดเลยเหรอครับ

แล้วตรงช่อง rca สีดำมีตัวอักษรกำกับว่าอะไรครับ

ส่วน sub ราคาเท่าไรครับ
                      แล้วตอนนี้มีอะไรอยู่แล้วบ้าง อะไรที่คิดจะซื้อเพิ่ม (พอดีอ่านอ่านมาเริ่มงงเอง อิอิ)
                      จะได้แนะนำว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม หรือขยับขยายไปในแนวทางไหนดีน่ะครับ

Comment

Originally posted by Purity View Post
                        ขอดูรูปขั้วต่อด้านหลัง ลำโพง Center, Rear left, Rear right หน่อยครับ สงสัยตรง ช่องต่อ rca ดำ ขาว แดง
                        จากลำโพง Center,Rear left, Rear Right มันก็มันเป็นแจ๊คให้เสียบตามนั้นเลยครับ เรียงตามลำดับ
                        Center เสียบดำ
                        Rear left เสียบแดง
                        Rear right เสียบขาว

แล้วขั้วแบบตัวหนีบ 4 คู่ (ถัดลงมาด้านล่างจากช่อง rca ดำ ขาว แดง)
                        นั่นต่อไปลำโพงหน้าหมดเลยเหรอครับ
                        ใช่ครับ ต่อไปคู่หน้าหมดเลยครับ ลำโพงหนึ่งข้างหนีบ ฟ้า-เทา หนึ่งคู่ แดง-ดำ หนึ่งคู่ครับ

แล้วตรงช่อง rca สีดำมีตัวอักษรกำกับว่าอะไรครับ
                        มันเขียนว่า Center ครับ

ส่วน sub ราคาเท่าไรครับ
                        ซับ Philips ที่ว่าราคาประมาณ 800-900 บาทครับ เป็น 6.5" 45w RMS
                        แล้วตอนนี้มีอะไรอยู่แล้วบ้าง อะไรที่คิดจะซื้อเพิ่ม (พอดีอ่านอ่านมาเริ่มงงเอง อิอิ)
                        จะได้แนะนำว่าคุ้มหรือไม่คุ้ม หรือขยับขยายไปในแนวทางไหนดีน่ะครับ
                        ตอนนี้ก็มี Sound 5.1 on board
                        Panasonic Stereo Prologic เซตเก่าตามรูป (Amp+Front2+Center+Rear)
                        ที่คิดจะเพิ่มก็ไม่มีไรมากครับ ซับ Philips ราคามิตรภาพ ตามรูป เอาเบสอย่างเดียว กะว่าจะเอามาต่อกับ ช่อง Sub ที่ Sound card (ซับนี่ยังไม่ได้หานะครับ ยังไม่รู้เลยว่าจะหาได้รึเปล่า ติดตรงงบน้อยนี่แหละ แฮะๆๆ)
                        ที่สงสัยคือมันจะต่างกับ Sub 5 นิ้ว ที่อยู่กะคู่หน้าผมมั้ยครับ 6.5 นิ้วมันจะตู้มต้ามกว่ามั้ย?
                        ถ้าต่อแล้วมันไม่น่าจะดี มีอะไรก็แนะนำได้ครับ
                        Last edited by Spitfire; 27 Jul 2007, 16:29:48.

Comment

ดันซะหน่อย ยังรอคำตอบครับ

Comment

ฮัลโหลๆๆๆ

Comment

Working...
                            X