ถ้าต่อไฟเข้า M/B โดนที่ไม่ใส่อย่างอื่นลงไปเลยจะเป็นไรไหม
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ถ้าต่อไฟเข้า M/B โดนที่ไม่ใส่อย่างอื่นลงไปเลยจะเป็นไรไหม

OverclockZone Member oshinmario's Avatar
    Chiang Mai : Hangdong City

Default ถ้าต่อไฟเข้า M/B โดนที่ไม่ใส่อย่างอื่นลงไปเลยจะเป็นไรไหม

คืออาจจะเป็นคำถามโง่ๆนะคับ แต่ผมไม่รู้จิง โดนมากะตัว

ถ้าเราต่อไฟเข้ากับ M/B โดยที่ไม่ได้ใส่ cpu hd ram มันจะมีผลอะไรไหม

เรื่องของเรื่องที่ถามนี้คือ เพื่อนผมมันอยู่จะรู้ว่า PSU ที่ซื้อมาใหม่อะมันดีไหมมันก็เลย ต่อเข้ากับM/Bที่ไม่ได้ใส่อ่ะไรไว้เลยอ่ะ แต่ว่าตัว M/B อะว่างในเคสเรียบร้อยแระ มันบอกจะลองว่าพัดลมจะหมุนไหม ปรากฏว่ามันไม่หมุน ผมเลยกลัวว่า M/B จะพังไปด้วย

ช่วยตอบที่นะคับ ถ้าเกิดว่ามันมีผลจิงๆ ผมจาได้ให้มานชดใช้ เหอๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

OverclockZone Member

ไม่ทำให้ mb พัง
    แต่อาจจะเปิดไม่ได้ ถ้าไม่ใส่ CPU

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เรื่องของเรื่องที่ถามนี้คือ เพื่อนผมมันอยู่จะรู้ว่า PSU ที่ซื้อมาใหม่อะมันดีไหม
    ----------------------------
    อยากรู้ที่ซื้อมาดีหรือไม่ ใช้งานจริงๆเลยน่าจะดีกว่าครับ เช็คแบบเสียบลงไปในบอร์ดที่ไม่ได้ใส่ซีพียูไม่มีประโยชน์เลยนะครับ เช็คอะไรไม่ได้เลยครับ

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

ถ้าจะลองpsuใหม่ว่าหมุนไม่หมุน น่าจะเอาหาลวดมาจั๊มสายดำกะเขียว(สาย6กับสาย7ด้านขาล๊อกของไฟเลี้ยงm/b)ของpsuเข้าด้วยกันแล้วลองเสียบปลั๊ก แล้วดูที่พัดลมสิครับถ้าหมุนก็น่าจะดีนะ อันนี้เป็นการทดสอบแบบง่ายๆนะครับ ถ้าเอาไปต่อกับm/bแล้วไม่ใส่อุปกรณ์อื่นคงจะเห็นผลได้ยาก ลองทำดูนะครับ

Bookmarks

Bookmarks