Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าการทำ V2D นี่ ตัวไหน จาเร็วก่ากันน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าการทำ V2D นี่ ตัวไหน จาเร็วก่ากันน่ะครับ

AMD หรือ INTEL ในราคาพอๆ กัน

X2 3600@2.2GH /1G

e2140@2.2GH /1G

ถ้าสองตัวนี้ ตัวไหนจะ ทำV2D ได้เร็วกว่าเหรอครับ เอาแบบ DVD เต็มๆ แผ่นเลย
    เพราะที่ทำอยู่เกือบ สองชั่วโมงแน่ะ

และ MB ทำให้การ encode เร็วขึ้นไหมครับ

อีกอย่าง HD sata2 สามารถใช้กะบอร์ดที่เป็น sata1 ได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

V2D ต้องทำการแปลงไฟล์วีดีโอทั้งภาพและเสียง อินเทลโดเด่นกว่าเอเอ็มดีตรงนี้ครับ
    -----------------------------
    ส่วนเต็มๆแผ่นไม่ทราบว่า ใช้โปรแกรมอะไรครับ tmpeg dvd author ใช่หรือเปล่า
    ถ้าใช่แนะนำให้เปลี่ยนโปรแกรมครับ แนะนำ ulead video studio เวอชั่น 10หรือ 11 ก็ได้ครับ
    ผมใช้แค่ แซมพรอน 3000+ แปลงไฟล์หนังเต็มๆแผ่น 4.4 กิ๊ก ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ทั้งเอนโค๊ด และเขียนลงแผ่นครับ

Comment

เด๋วหามาใช้มั่งครับ ท่าน guru Ulead Video Studio ท่าทางจะดีกว่า tmpeg

ตอบข้อท้ายให้ว่า ได้ ครับ เพราะบอร์ดผมรองรับ sataI แต่ HD ที่ใช้เป็น sata2 คับ

Comment

Originally posted by guru View Post
        V2D ต้องทำการแปลงไฟล์วีดีโอทั้งภาพและเสียง อินเทลโดเด่นกว่าเอเอ็มดีตรงนี้ครับ
        ส่วนเต็มๆแผ่นไม่ทราบว่า ใช้โปรแกรมอะไรครับ tmpeg dvd author ใช่หรือเปล่า
        ถ้าใช่แนะนำให้เปลี่ยนโปรแกรมครับ แนะนำ ulead video studio เวอชั่น 10หรือ 11 ก็ได้ครับ
        ผมใช้แค่ แซมพรอน 3000+ แปลงไฟล์หนังเต็มๆแผ่น 4.4 กิ๊ก ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงครับ ทั้งเอนโค๊ด และเขียนลงแผ่นครับ
        โปรแกรมนี้ใช้ง่ายไหมครับ เพราะปกติ ผมแปลง ไฟล์ให้เป็น MPEG ก่อนแล้วค่อย ใช้โปรแกรม tmpeg dvd author แปลงอีกที ชั่วโมงก่า อ่ะ ถ้า 2.4GH oc เป็น 2.7GH จะใช้เวลาในการแปลงไฟล์ เร็วกว่าเดิมไหมครับ

Originally posted by ด.ช.อื๋อ View Post
        เด๋วหามาใช้มั่งครับ ท่าน guru Ulead Video Studio ท่าทางจะดีกว่า tmpeg

ตอบข้อท้ายให้ว่า ได้ ครับ เพราะบอร์ดผมรองรับ sataI แต่ HD ที่ใช้เป็น sata2 คับ
        ขอบคุณครับ ^@^

Comment

และ e2140 ใช้เวลา ประมาณ กี่นาทีเหรอครับ เต็มแผ่น
          และ X2 3600 ใช้เวลา เท่าไหร่เหรอครับ เต็มๆ แผ่น น่ะ

Comment

E2140 เร็วกว่าแน่นอนครับ แต่เร็วกว่ากี่นาที ผมก็บอกไม่ได้ เพราะไม่เคยเอามาเทียบกัน ส่วน HDD SATAII ถ้าจะเอามาใช้กับ SATA I ต้องเซ็ตจัมเปอร์ด้านหลังก่อนนะครับ

Comment

เเวะเข้ามาดูครับ

Comment

ผมรู้แต่ อัดซิบ เครื่องผม 5 Gb ผมใช้เวลา 1 ชั่วโมงกว่าๆ -*-

Comment

และถ้า e2140 vs x24000+ครับยังช้ากว่าไหม

Comment

Intel น่าจาเร็วกว่านะคับ ^^

ถ้าจะทำV2Dแนะนำ Uleadครับ ทำได้เร็วกว่าคับ จับลากไฟล์datมา แล้วทำเมนูแจ่มๆ แล้วก็รอๆๆๆๆๆ^^

เคยใช้tmpeg dvd authorต้องไปแปลงdat>>mpegก่อน แล้วไปปรับGOPถ้าไฟล์ที่แปลงมาใช้ไม่ได้กับ Tmg ตอนนี้ไม่รู้มีวิธีการอื่นอีกรึป่าวนะครับ

Comment

5G ผมอัดซิบไม่ถึงชั่วโมง

Comment

Originally posted by maxy View Post
                        และถ้า e2140 vs x24000+ครับยังช้ากว่าไหม
                        http://www23.tomshardware.com/cpu.html

ไปดูที่นี่เลยดีก่าคับ ได้หลายรุ่นเลย ^^' ความแตกต่างของเวลามีพร้อม
                        Last edited by masaomi; 26 Jul 2007, 22:52:13.

Comment

Originally posted by masaomi View Post

ถ้าจะทำV2Dแนะนำ Uleadครับ ทำได้เร็วกว่าคับ จับลากไฟล์datมา แล้วทำเมนูแจ่มๆ แล้วก็รอๆๆๆๆๆ^^

เคยใช้tmpeg dvd authorต้องไปแปลงdat>>mpegก่อน แล้วไปปรับGOPถ้าไฟล์ที่แปลงมาใช้ไม่ได้กับ Tmg ตอนนี้ไม่รู้มีวิธีการอื่นอีกรึป่าวนะครับ
                          TMPEG DVD 3.0 ใช้ ไฟล์ dat ได้รับ ผมใช้อยู่ ไม่ต้องแปลงเป็น mpeg ครับ

dat ก็ใช้ได้เลย

Comment

e2140@2.2GH /1G เหงๆเน้อ

ส่วนโปรแกรมก็แล้วแต่ชอบครับ

ผมชอบใช้ TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring อยู่อ่ะครับ ง่ายดี

dat ก็ใช้ได้เลย ครับ อย่างเค้าว่า

ใช้โปรไหนมันก็เหมือนๆกันอ่ะครับ

Comment

Originally posted by masaomi View Post

ตัวนี้มีวิธิใช้ไหมคึรับ

Comment

Working...
                              X