Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับการ overclock จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยง CPU ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับการ overclock จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยง CPU ไหมครับ

เครื่องผม Spec ดังนี้
    CPU : Intel® Core™2 CPU 6420 @ 2.13GHz
    MAB : Gigabyte / P35-DS3R /
    RAM : Kingston DDR II 667 2G
    VGA : GeForce 8500 GT
    HDD : SEAGATE 320G STAT II
    PSU : 400 watt.
    DVD : LiteOn DVD-RW 16X
    MOU : mac

ผม overclock จากเดิม 266*8 เป็น 325*8 = 2.6 GHz
    โดยไม่เพิ่มไฟเลี้ยงให้ซีพียู ใช้ได้ไหมครับ
    และถ้าต้องเพิ่มไฟเลี้ยงให้ซีพียูด้วยเหตุผลใดครับ

ปล. ถ้าผมปรับค่า Voltage ใน bios เป็น Auto มันจะเพิ่ม
    ค่าไฟเลี้ยงให้ซีพียู เป็น 1.420 แล้วความร้อนก็เพิ่มมากขึ้น
    ด้วยครับ แต่ถ้าผมปรับเป็น Normal ค่าไฟเลี้ยงก็จะคงเดิม
    เหมือนไม่ได้overclock ความร้อนก็จะเพิ่มขึ้นไม่มากนักครับ
    เลยอยากถามว่า จำเป็นต้องเพิ่มไฟเลี้ยงไหมครับ

ข้างล่างนี้ ผมทดสอบแปลงไฟล์หนังไฟล์เดียวกันครับ
    โดย Overclock เป็น 2.6GHz เท่ากัน
    อันแรก เพิ่มไฟ CPU เป็น 1.420
    อันที่สอง ไม่ได้เพิ่มไฟ ครับ
    ความเร็วในการแปลงไฟล์ต่างกัน ประมาณ 5-6 นาที ครับ
    งงมากกก ทำไม Clock เท่ากัน จึงได้รับผลต่างกันครับ

1.2 ผมว่าน่าจะเหลือแล้วนา ผมเคยใช้กับ E2140 3.0 มันใช้ 1.35 เองนะครับ

Comment

ผมกดไป 1.6V. นะ หิหิหิ
      CPU แต่ละตัวมันกินไปไม่เท่ากันด้วย อะ
      *ใช้ซิงค์ CPU เดิมๆ ระวังเรื่องความร้อนด้วย ละ เดี๋ยวมีแต๊ป

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ผมกดไป 1.6V. นะ หิหิหิ
        CPU แต่ละตัวมันกินไปไม่เท่ากันด้วย อะ
        *ใช้ซิงค์ CPU เดิมๆ ระวังเรื่องความร้อนด้วย ละ เดี๋ยวมีแต๊ป
        ทฤษฏีนี้ เป็นจริงครับ เป็น ทฤษฏีที่เชื่อถือได้

ปล.ตั้ง Auto บางครั้งก็เชื่อมันไม่ได้ครับ ไตเก้อผมตั้งออโต้มาตลอด ไม่เคยดันถึง 4.0 ซักที

พอปรับไฟเลี้ยงเอง พุ่งเอา ๆ ครับ แต่หยุดไว้ที่ 4.0 ดีกว่า เพราะมันร้อนเกิน กลัว Zalman 9700NT เอาไม่อยู่

อ้อ อย่าลืมเพิ่มไปเลี้ยงแรมกะ ชิบนอร์ทบริดจ์ด้วยนะครับ

แรมเต็มที่ 2.2v พอ เกินนี้อาจแต๊บ (กรณีใช้แรมแบบบ้าน ๆ)

Comment

ถ้า o\c แล้วลองเทสดูครับว่ามีอาการ เอ๋อหรือทำงานไม่เสถียร หรือ จอฟ้าก็ควรเพิ่มไฟหน่อยครับถ้าว่ามันน้อยไป ค่อยๆไล่ดูครับ

Comment

ผมจาก 2.13@3.0 ยังไม่เพิ่มไฟเลย ลดไฟอีกต่างหาก 555+ จาก 1.35 เปง 1.325 -*- จ่ายจริงแค่ 1.28 เองง่ะ แหง่ว

Comment

ถามพี่ๆหน่อยได้ป่าวครับ คือคำว่าแต๊บมันหมายความว่าไงอ้ะ หมายถึงแบบเจ๊งป่าวอะ เห็นหลายทีแล้วสงสัย อิอิ

Comment

เป็นเหมือนตามลายเซ็นผมเป๊ะๆ

Comment

>.< อิอิ

มันย่อมาจากอะไรอ่าครับทั่น

Comment

Originally posted by IsaKlui View Post
                    ถามพี่ๆหน่อยได้ป่าวครับ คือคำว่าแต๊บมันหมายความว่าไงอ้ะ หมายถึงแบบเจ๊งป่าวอะ เห็นหลายทีแล้วสงสัย อิอิ
                    แต๊บ = ไหม้ + เจ๊ง ไงคับ 555555+

Comment

แล้วที่ จขกท. เขาถามว่าไฟไม่เท่ากันแต่ความถี่ Clock เท่ากัน ทำไมความเร็วถึงต่างกันครับ ยังไม่มีใครตอบเลย ผมแอบสงสัยด้วยอ่าครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

Comment

ตอนนี้6300@3.2 ผมตั้งไว้ที่ 1.281 ^^ ตั้งน้อยไปจะเป็นปัญหามั้ยครับ

Comment

Originally posted by masaomi View Post
                          ตอนนี้6300@3.2 ผมตั้งไว้ที่ 1.281 ^^ ตั้งน้อยไปจะเป็นปัญหามั้ยครับ
                          ต้องลองรัน ORTHOS ถ้าไม่แดงก็ผ่าน ไฟยิ่งน้อยยิ่งดีครับ CPU จะใด้ไม่ร้อน

Comment

ตามข้างบน และข้างล่างคับ เหอๆ

Comment

ขอบคุณท่าน God_Hand ครับ

Comment

Working...
                              X