Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องฮาร์ดดิส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องฮาร์ดดิส

พี่ๆๆคับอยากรู้จังว่าฮาร์ดดิสของ WD อะครับทำไมมันมี2แบบ แล้วมันแตกต่างกัยยังไงครับ

WD2500YS 250GB SATA-II 16MB, NCQ ????????????

WD2500AAKS 250GB SATA-II 16MB ??????????

ก็มีNCQกับไม่มีNCQไง ได้NCQนี่คืออะไรผมก็จำไม่ได้แล้ว จำได้ว่ามีกระทู้เก่าๆอยู่ลองหาอ่านดูคับ

Comment

เทคโนโลยี Native Command Queuing (NCQ)
      http://www.buycoms.com/upload/guide/Hdd/hdd.htm

ถ้าจะใช้คุณสมบัติ NCQ เมนบอร์ดต้องสนับสนุนด้วยนะครับ
      บางความคิดเห็นบอกว่า ต้องลง driver เพิ่มเติมด้วย
      และ อาจจะต้อง Format ลง Windows ใหม่หมด

บางความคิดเห็น ที่ผมเคยอ่านเจอ การเปิดคุณสมบัติ NCQ ในทางปฎิบัติจริง
      ไม่ได้ทำให้ การเข้าถึงข้อมูลเร็วขึ้นสักเท่าไร

ถ้คุณต้องการเน้นความเร็วจริงๆ และ เมนบอร์ดคุณทำได้
      ให้ซื้อ hard disk ขนาดเท่ากันมา 2 ตัว
      แล้ว ทำ RAID 0

ถ้าข้อมูลที่อยู่บน RAID 0 มีความสำคัญมากๆ เสียหายไม่ได้
      เขาแนะนำ ให้ซื้อ Hard disk อีกตัวมาเก็บข้อมูลโดยเฉพาะ
      แล้วหมั่นเขียนข้อมูลที่สำคัญ ลงแผ่น DVD อีกชั้นหนึ่ง เป็นประจำ

Comment

Working...
      X