Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ...บู๊ตไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ...บู๊ตไม่ขึ้น

คือว่าผมซื้อบอร์ด aliveNF6g-vsta มาประกอบกับ cpu x2 3600 มาประกอบใหม่
    แต่ว่ามันบูตไม่ขึ้นครับ พัดลมหมุน ไฟฮาร์ดดิสก์ก้อติด แต่ว่าหน้าจอมืดสนิท (ต่อ vga on board)
    ลองเคลียร์ c mos , ถอดถ่านเมนบอร์ดแล้วก้อยังเหมือนเดิม
    ช่วยบอกผมหน่อยครับ ว่าผมต่ออะไรผิดไปหรือป่าว.. ไม่มีเสียงจาก speaker อีกตั้งหาก
    spec เครื่องผมนะครับ x2 3600 , alivenf6g-vsta , ram kingmax 1 GB pc6400
    hd seagaate 250 g sata2 , power enemax 350 w
    หรือว่าผมต้องแฟลชไบออสใหม่หรือไม่ครับ

เสียบไฟครบรึยังครับ(เคยลืมเสียบไปหัวนึง)

Comment

ผมเดาว่าลืมเสียบสายไฟ ที่มันมี 4 ช่องแน่เลยดูดีๆ
      Last edited by JINDASAMUD; 27 Jul 2007, 13:19:36.

Comment

ผมต้องเสียบไฟ 12 v ที่เป็น 4 pin ด้วยใช่มั้ยครับ
        แต่ว่าลองเสียบแล้วมันเปิดไม่ได้อ่ะครับ

Comment

เสียบๆแล้วฟังด้วยว่ามันมีเสียดังติ๊ด1ทีปะ

Comment

เข้าไบออสได้ไหมครับผม ถ้าเข้าได้ลองเพิ่มไฟ CPU ดูครับผม อาการแบบนี่ผมเคยเปงครับ พอเพิ่มไฟปุ๊ปติดปั้ปเลย อิอิอิ

Comment

ลองถอดพวกHDD CDD RAMออก แล้วบูตดูครับ ว่ามันขึ้นรึป่าว

Comment

ยังไม่ได้เลยครับ T-T
                ตอนเทส มีแต่ cpu + board ยังเหมือนเดิม

Comment

อันนี้น่าจะเป็นที่ พาวเวอร์ซัพพายนะคับ ผมคยเป็นแบบนี้มาก่อนจ่ายไฟไม่พอจอมืดเหมือนกันเลยลองดูนะคับ ถ้าไม่ใช่ก็มันเป็นที่ระบบไฟนั้นแหละลองไล่ดูเสียบไรผิดมั้ยถ้าถูกต้องหมดก็น่าจะเป็นที่พาวเวอร์ซัพพายแบบผม

Comment

โดยสเป็คแล้วผมว่า PSU น่าจะพอนะครับ ถ้ามีพวก วัตต์ละบาทให้ลองเสียบก็ลองดูก่อนละกัน ไม่งั้นก็ยกไปเครมเลยถ้าไม่ลำบากนัก

Comment

ตอนใส่บอร์ดลงเคสไม่ได้ใส่น๊อตสีทองๆ ลงไปก่อนรึป่าวครับ

ปล.ผมก็เป็นที่ซื้อมาใหม่ๆ นั่งงงอยู่นานเลย

Comment

Working...
                      X