Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาเรื่อง harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาเรื่อง harddisk

พอดีจะประกอบคอมใหม่ จะใช้ HDD 500 GB จะแบ่ง partition ไว้ back up ข้อมูลด้วยครับ

1. ใช้เป็น 250 GB 2 ตัวหรือ 500 GB 1 ตัวดีกว่าครับ

2. ระหว่าง WD กับ Seagate อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ

3. NCQ แตกต่างจาก ธรรมดามากมั้ยครับ

4. Raid ใช้ประโยชน์อะไรครับ จำเป็น ต้องทำมั้ยครับ พอดีผมจะใช้ MB GA-P35-DS3R

ขอบคุณมากครับ

1. แล้วแต่งานครับ แต่250*2 ถ้ามีตัวไหนเสียก็ยังใช้ได้ ตัดสินใจไม่ถูกจิงๆ อันนั้
    2. ผมให้ wd ครับ
    3. ncq เป็นเทคโนโลยีไว้ใช้กับ sv อะครับไม่จำเป็นสำหรับคอมบ้านๆ
    4. raid ทำให้ hdd ทำงานเร็วขึ้นอะครับ ถ้าไม่ได้ใช้งาน hdd หนักๆไม่ต้อง raid ก้ได้ครับวุ่นวาย

Comment

1. hdd1ตัวประหยัดไฟกว่า hdd2ตัวเวลาตัวหนึ่งเสียอีกตัวยังใช้ได้
      2. ถ้าคิดเรื่องประกันเป็นอันดับแรกคงต้องเลือกSG แต่ถ้าเลือกประสิทธิภาพผมว่าWD(ถ้าได้เป็นประกันSynexละแจ่มเลย)
      3. ถ้าเลือกลูกใหญ่ๆควรจะเลือกที่มีNCQครับ^^
      4. เป็นระบบที่ทำให้HDDทำงาน2ตัวพร้อมกัน(Raid0) ถ้าraid1ไม่เร็วขึ้นแต่ป้องกันข้อมูลได้2เท่า

ปล. Raid0 ค่อนข้างจะมีความเสี่ยงสูง ลองอ่านระบบraidให้แน่นอนก่อนค่อยลองคับ(ผมเคยลอง Raid 0, 1, 5 มาแล้ว อยากลองRaid6มั่งจัง^^)

Comment

HD 1 ตัวประหยัดไฟ ถ้า 2 ตัวก็กินไฟกว่า
        แต้ถ้าให้เทียบ 500*1 แล้ว เอา 250*2 ต่อ Raid ดีกว่า (ถ้าไม่ห่วงเรื่องกินไฟ) เพราะว่า ถ้าเสียข้อมูลหายหมดเหมือนกัน (อันนี้ 500*1 ได้เปรียบแค่เรื่องประหยัดไฟเท่านั้น)

ถ้าคิดจะเอา 250*2 อยู่แล้ว ก็แล้วแต่จะคิดครับ ได้อย่างเสียอย่าง

แค่จะบอกกว่า 500*1 (ประหยัดไฟกว่า) มีความเสี่ยงต่อข้อมูลหาย เท่ากับ 250*2 Raid 0 (เร็วกว่า 2 เท่า)

ขึ้นอยู่กับคนใช้งานครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X