overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: สำหรับคนใช้ NB HP

OverclockZone Member ~BoOOoS~'s Avatar

Default สำหรับคนใช้ NB HP

หวัดดีชาว Hp ครับคือเรื่องมาเล่าให้ฟังเกี๋ยวกับปัญหาที่พบอยู่ในบอร์ดเกี่ยวกับ NB HP คือลง Windows ใหม่แล้วมันมองไม่เห็น Hard disk

เมื่อวานผมลง Windows ใหม่ครับแล้วมันมอง hard disk ไม่เห็นตอนแรกตกใจ เพราะเพื่อนแฟนก็เคยเจอปัญหานี้คือไปซื้อมาเป็น Window Vista แต่พอมาลงเป้น Window XP แล้วมันมองไม่เห็น hard disk ส่งเคมที่ 0 ไป 3-4 วัน

แต่พอดีผมมีแผ่น Windows XP อยู่ 4-5 แผ่นส่วนมากจะเป็น Window Xp ที่ Modify มาแล้วผม

ลงแผ่นแรกปรากฏว่าหา hard disk ไม่เจอจน แผ่น 2.....3.....4.....5 และแล้วก็ใจหายใจควํ่าครับ ไม่ได้ซักทีกลัวต้องส่งซ่อมที่ 0 เพราะใช้งานทุกวัน เลยไปยืมแผ่น Windows Xp Sevice Pack 2 ของแผ่นเวอร์ชั้นเดิมไม่มีการดัดแปลงอะไรใดๆๆทั้งสิ้น

ปรากฏว่าลงได้ซะงั้น

เท่าที่ผมคิดนะผมว่าปัญหาที่มันมอง hard disk ไม่เจอเวลาลง Windows XP ใหม่ คืออยุ่ที่แผ่น Windows ที่เราเอามาลงว่ามันมีการ Modify มามากน้อยแค่ไหน และได้มีการตัดบางส่วนที่ไม่จำเป็นของตัว Window ออกไป

และทาง HP คงจะทำระบบ protec เพื่อป้องกันความเสียหายของระบบที่อาจเกิดขึ้นได้เมื่อ Software ไม่สมบูรณ์ จึงไม่สามารถลง Windows ที่มีการดัดแปลงหรือตัดบางส่วนออกวึ่งอาจมาจากการปรับแต่งนั้นเอง

เท่าที่ผมอ่านจากที่มันเตือนตอนที่มันฟ้องว่ามอง Hard disk ไม่เจอ

ยังไงก็เล่าสู่กันฟังครับคนไหนที่ยังไม่รู้ก็ไว้ปรัดับความรูส่วนผู้ที่ทราบแล้ว ขอโทษทีครับ

BoOOoS

OverclockZone Member poon4209's Avatar

เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามันมีระบบป้องกันแบบนี้ด้วย อิอิ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ~BoOOoS~'s Avatar

ผมลองกับเครื่องเดสทอปมาแล้วนะครับเป็นกันเลยครับ หา Hard disk ไม่เจอจะว่าแผ่น Windows ไม่ดีก็ไม่ใช่อะครับลงกับ NB กับเดสท๊อป เครื่องอื่นก็ใช้งานได้ปกติครับ

ขุดให้ชาว HP ครับ ...>_<

TON_HP
    Guest

ผมใช้ HP dv2214tx อยู่ มาลงXPที่ร้านคนรู้จักครับก็ดีนะไม้เห็นเขาว่าอะไร มีแต่ไดร์เวอร์ต้องโหลดเอา ลำบากตรงนี้อะ ใครใช้รุ้นเดียวกะผมอยากรู้ว่าจะลง XP 64 ดีไม้ครับ มานจะดีกว่าตัวธรรมดาเป่า ชาว HP มาตอบทีนะครับ

ถ้า Windows ตัวนั้นสมบูรณืก็ลงได้ปกติครับ

XP 64 ดีไม้ครับ

อันนี้ยังไม่เคยลองครับรอความคิดเห็นจากท่านอื่นละกัน

OverclockZone Member zman's Avatar

ต้องดูที่ harddisk เป็นหลักครับ
    ถ้าเป็น sata ก้อต้องใช้แผ่นที่มัน integrate drivers มาด้วย รับรองลงได้ชัวร์ (แผ่นใหม่ๆที่ไม่ modify )
    ถ้า ide แผ่นไหนก้องมองเห็นครับ

ผมเคยเจอกับตัวก้อเพราะ nb นี่แหละกลับมาบ้านลงใหม่ปรากฏว่ามองไม่เห็น harddisk เลยไปซื้อแผ่นตัวล่าสุดมา ผ่านฉลุย

ผมว่ามันคงไม่ใช่ระบบ protect อะไรหรอกมั้ง จุดสำคัญอยู่ที่ drivers sata ต่างหาก

********แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ**********

OverclockZone Member lovemachinez's Avatar

เข้าใจว่า เป็น HDD แบบ SATA ครับ เลยมองไม่เห็นต้องหาพวกแผ่นที่มี Driver integrate มาด้วย

Quote Originally Posted by zman View Post
    ต้องดูที่ harddisk เป็นหลักครับ
    ถ้าเป็น sata ก้อต้องใช้แผ่นที่มัน integrate drivers มาด้วย รับรองลงได้ชัวร์ (แผ่นใหม่ๆที่ไม่ modify )
    ถ้า ide แผ่นไหนก้องมองเห็นครับ

ผมเคยเจอกับตัวก้อเพราะ nb นี่แหละกลับมาบ้านลงใหม่ปรากฏว่ามองไม่เห็น harddisk เลยไปซื้อแผ่นตัวล่าสุดมา ผ่านฉลุย

ผมว่ามันคงไม่ใช่ระบบ protect อะไรหรอกมั้ง จุดสำคัญอยู่ที่ drivers sata ต่างหาก

********แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ**********

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

Quote Originally Posted by zman View Post

เห็นด้วยตามนี้ครับ เพิ่งทำเครื่องให้รุ่นน้องไป ก็ต้องหาแผ่นที่มันมีไดร์ฟเวอร์ SATA ด้วยถึงจะลงได้อ่ะ ผมว่าไม่มีหลอกนะเครื่องล็อกไม่ให้ลงวินโดวส์ MOD (ไม่ได้ว่าศูนย์ HP มั่วนะ แต่ผมก็เจอพนักงายศูนย์หลายคนไม่มีความรู้จิงๆแล้วมาทำงาน บ่อยๆ)

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

อืมม ผมว่าเครื่อง HP ไม่น่าฉลาดขนาดนั้นนะครับ
    น่าจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ driver SATA มากกว่า ตามที่ท่านๆ ด้านบนว่า

ผมก็อยากจะลง winXP อยู่ เพราะบางโปรแกรมลงใน vista แล้วมันมีปัญหา -*-
    แต่ยังไม่ได้ทำแผ่น recovery vista ไว้
    กลัวลงแล้วมีปัญหาอยู่เหมือนกันครับ
    กะว่าจะลงทั้ง 2 OS ไม่อยากเอา vista ออก

Bookmarks

Bookmarks