Announcement

Collapse
No announcement yet.

สำหรับคนใช้ NB HP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สำหรับคนใช้ NB HP

หวัดดีชาว Hp ครับคือเรื่องมาเล่าให้ฟังเกี๋ยวกับปัญหาที่พบอยู่ในบอร์ดเกี่ยวกับ NB HP คือลง Windows ใหม่แล้วมันมองไม่เห็น Hard disk

เมื่อวานผมลง Windows ใหม่ครับแล้วมันมอง hard disk ไม่เห็นตอนแรกตกใจ เพราะเพื่อนแฟนก็เคยเจอปัญหานี้คือไปซื้อมาเป็น Window Vista แต่พอมาลงเป้น Window XP แล้วมันมองไม่เห็น hard disk ส่งเคมที่ 0 ไป 3-4 วัน

แต่พอดีผมมีแผ่น Windows XP อยู่ 4-5 แผ่นส่วนมากจะเป็น Window Xp ที่ Modify มาแล้วผม

ลงแผ่นแรกปรากฏว่าหา hard disk ไม่เจอจน แผ่น 2.....3.....4.....5 และแล้วก็ใจหายใจควํ่าครับ ไม่ได้ซักทีกลัวต้องส่งซ่อมที่ 0 เพราะใช้งานทุกวัน เลยไปยืมแผ่น Windows Xp Sevice Pack 2 ของแผ่นเวอร์ชั้นเดิมไม่มีการดัดแปลงอะไรใดๆๆทั้งสิ้น

ปรากฏว่าลงได้ซะงั้น

เท่าที่ผมคิดนะผมว่าปัญหาที่มันมอง hard disk ไม่เจอเวลาลง Windows XP ใหม่ คืออยุ่ที่แผ่น Windows ที่เราเอามาลงว่ามันมีการ Modify มามากน้อยแค่ไหน และได้มีการตัดบางส่วนที่ไม่จำเป็นของตัว Window ออกไป

และทาง HP คงจะทำระบบ protec เพื่อป้องกันความเสียหายของระบบที่อาจเกิดขึ้นได้เมื่อ Software ไม่สมบูรณ์ จึงไม่สามารถลง Windows ที่มีการดัดแปลงหรือตัดบางส่วนออกวึ่งอาจมาจากการปรับแต่งนั้นเอง

เท่าที่ผมอ่านจากที่มันเตือนตอนที่มันฟ้องว่ามอง Hard disk ไม่เจอ

ยังไงก็เล่าสู่กันฟังครับคนไหนที่ยังไม่รู้ก็ไว้ปรัดับความรูส่วนผู้ที่ทราบแล้ว ขอโทษทีครับ

BoOOoS

เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามันมีระบบป้องกันแบบนี้ด้วย อิอิ
    ขอบคุณครับ

Comment

ผมลองกับเครื่องเดสทอปมาแล้วนะครับเป็นกันเลยครับ หา Hard disk ไม่เจอจะว่าแผ่น Windows ไม่ดีก็ไม่ใช่อะครับลงกับ NB กับเดสท๊อป เครื่องอื่นก็ใช้งานได้ปกติครับ

Comment

ขุดให้ชาว HP ครับ ...>_<

Comment

ผมใช้ HP dv2214tx อยู่ มาลงXPที่ร้านคนรู้จักครับก็ดีนะไม้เห็นเขาว่าอะไร มีแต่ไดร์เวอร์ต้องโหลดเอา ลำบากตรงนี้อะ ใครใช้รุ้นเดียวกะผมอยากรู้ว่าจะลง XP 64 ดีไม้ครับ มานจะดีกว่าตัวธรรมดาเป่า ชาว HP มาตอบทีนะครับ

Comment

ถ้า Windows ตัวนั้นสมบูรณืก็ลงได้ปกติครับ

XP 64 ดีไม้ครับ

อันนี้ยังไม่เคยลองครับรอความคิดเห็นจากท่านอื่นละกัน

Comment

ต้องดูที่ harddisk เป็นหลักครับ
              ถ้าเป็น sata ก้อต้องใช้แผ่นที่มัน integrate drivers มาด้วย รับรองลงได้ชัวร์ (แผ่นใหม่ๆที่ไม่ modify )
              ถ้า ide แผ่นไหนก้องมองเห็นครับ

ผมเคยเจอกับตัวก้อเพราะ nb นี่แหละกลับมาบ้านลงใหม่ปรากฏว่ามองไม่เห็น harddisk เลยไปซื้อแผ่นตัวล่าสุดมา ผ่านฉลุย

ผมว่ามันคงไม่ใช่ระบบ protect อะไรหรอกมั้ง จุดสำคัญอยู่ที่ drivers sata ต่างหาก

********แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ**********

Comment

เข้าใจว่า เป็น HDD แบบ SATA ครับ เลยมองไม่เห็นต้องหาพวกแผ่นที่มี Driver integrate มาด้วย

Comment

Originally posted by zman View Post
                  ต้องดูที่ harddisk เป็นหลักครับ
                  ถ้าเป็น sata ก้อต้องใช้แผ่นที่มัน integrate drivers มาด้วย รับรองลงได้ชัวร์ (แผ่นใหม่ๆที่ไม่ modify )
                  ถ้า ide แผ่นไหนก้องมองเห็นครับ

ผมเคยเจอกับตัวก้อเพราะ nb นี่แหละกลับมาบ้านลงใหม่ปรากฏว่ามองไม่เห็น harddisk เลยไปซื้อแผ่นตัวล่าสุดมา ผ่านฉลุย

ผมว่ามันคงไม่ใช่ระบบ protect อะไรหรอกมั้ง จุดสำคัญอยู่ที่ drivers sata ต่างหาก

********แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ**********

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ

Comment

Originally posted by zman View Post

เห็นด้วยตามนี้ครับ เพิ่งทำเครื่องให้รุ่นน้องไป ก็ต้องหาแผ่นที่มันมีไดร์ฟเวอร์ SATA ด้วยถึงจะลงได้อ่ะ ผมว่าไม่มีหลอกนะเครื่องล็อกไม่ให้ลงวินโดวส์ MOD (ไม่ได้ว่าศูนย์ HP มั่วนะ แต่ผมก็เจอพนักงายศูนย์หลายคนไม่มีความรู้จิงๆแล้วมาทำงาน บ่อยๆ)

Comment

อืมม ผมว่าเครื่อง HP ไม่น่าฉลาดขนาดนั้นนะครับ
                      น่าจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ driver SATA มากกว่า ตามที่ท่านๆ ด้านบนว่า

ผมก็อยากจะลง winXP อยู่ เพราะบางโปรแกรมลงใน vista แล้วมันมีปัญหา -*-
                      แต่ยังไม่ได้ทำแผ่น recovery vista ไว้
                      กลัวลงแล้วมีปัญหาอยู่เหมือนกันครับ
                      กะว่าจะลงทั้ง 2 OS ไม่อยากเอา vista ออก

Comment

Working...
                      X