Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมฯพึ่งประกอบเข้ามาดูที...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมฯพึ่งประกอบเข้ามาดูที...

AMD Athlon 64 X2 4800+
    ASUS M2R32-MVP
    Kingmax TinyBGA Series 1GB DDR2-800 2ตัว
    Western Digital 160GB 7200RPM 8MB Cache S-ATA II
    ASUS EAX1950Pro CrossFire/HTDP/256M

พึ่งประกอบเสร็จอ่ะครับ เวลาเปิดเครื่องเสร็จมันจะดังบี๊บสั้นๆสองครั้ง
    แล้วก็ขึ้นว่า

CMOS Setting Wrong
    USB Device Over Current Status Detected!!!

หมายความว่าไงครับ แก้ยังไงดี โทรไปถามศูนย์ SYNNEX แล้วต้องรอวันอังคารเจ้าหน้าที่ hardware ถึงจะอยู่ -*-

ลองถาดถ่านเมนบอร์ดออก แล้วขยับตัว Jumper ไปที่ช่อง 2-3 รอประมาณ 10 วินาที แล้วใส่ถ่านเข้าไปใหม่แล้วขยับตัว Jumper ไปที่ช่อง 1- 2 แล้วก็ตั้งค่้าใน Bios เป็น default ครับ
    ลองดู

Comment

Originally posted by torrezgl View Post
      ลองถาดถ่านเมนบอร์ดออก แล้วขยับตัว Jumper ไปที่ช่อง 2-3 รอประมาณ 10 วินาที แล้วใส่ถ่านเข้าไปใหม่แล้วขยับตัว Jumper ไปที่ช่อง 1- 2 แล้วก็ตั้งค่้าใน Bios เป็น default ครับ
      ลองดู
      ลองแล้วครับ ยังเป็นแบบเดิมอยู่

Comment

มันบอก CMOS มีความผิดพลาด
        หรือ BIOS เดี้ยงนั้นละครับ
        เคลมโลดยกไปทั้งเครื่องนั้น ละครับ ให้เค้าเทสดู

Comment

เข้าไบออสใด้ไหม

Comment

ไล่ระดับเหตุการณืล่ะกัน

เปิดเครื่อง>มัเสียงดังหนึ่งปี๊บสั้นๆ>ขึ้นรูปรุ่นเมนบอร์ด(ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร)>ดังปี๊บสองครั้งสั้นๆติดต่อกัน>ขึ้นอย่างที่บอกไปอ่ะครับ

ส่วนเข้าbios ไม่ได้นะ อีกอย่างแค่เอาชิป bios มาเปลี่ยนก็ได้นี่มันถอดได้ -0-

Comment

ถ้าเราแฟลชไบออสตอนนี้ น่าจะเป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุดถ้าทำได้

Comment

ประกอบไม่เกิน 7 วัน เอาไปเปลี่ยนที่ร้านที่เราประกอบได้ครับ เค้าจะเอาชิ้นใหม่มาให้

Comment

Originally posted by cyberlek View Post
                  ประกอบไม่เกิน 7 วัน เอาไปเปลี่ยนที่ร้านที่เราประกอบได้ครับ เค้าจะเอาชิ้นใหม่มาให้
                  สั่งมาประกอบเองครับ

Comment

เข้า bios ไม่ได้ลอง update bios ดูครับ

แต่เอาไปเคลมดีสุด

Comment

ลองเคลียร์ไบออสดูก่อนครับ แล้วอาจจะลองแฟลชไบออสให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดดูก่อน ถ้าไม่หายเคลมครับ เพราะผมเคยเจอเป็นที่ตัวบอร์ดครับ แต่น้อยมากที่จะเจออาการนี้

Comment

Originally posted by tumza View Post
                        ลองเคลียร์ไบออสดูก่อนครับ แล้วอาจจะลองแฟลชไบออสให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดดูก่อน ถ้าไม่หายเคลมครับ เพราะผมเคยเจอเป็นที่ตัวบอร์ดครับ แต่น้อยมากที่จะเจออาการนี้
                        ปัญหาก็คือจะแฟลชยังไงครับ เครื่องใหม่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย วินโดส์วก็ยังไม่ได้ลง

Comment

งั้นถ้าตามที่ผมเข้าใจและเคยเจอนะครับ มันบูทขึ้นหน้าจอแล้วค้างที่ตรงนี้เลยใช้ไหมครับ มันไม่ผ่านหน้าจอนี้ไป โดยที่ไม่มีบอกว่าให้กดปุ่มอะไรเหมือนเวลาเราเคลียร์ไบออสที่ถามให้กด F1 & F2 ใช้ไหมครับ

ถ้าเป็นตามที่ผมเข้าใจนะครับ น่าจะเป็นที่ตัวบอร์ดครับ เพราะบอร์ด Asus ผมเจออาการนี้มา 2-3 ตัวแล้วครับ เคลมครับ

Comment

Originally posted by tumza View Post
                            งั้นถ้าตามที่ผมเข้าใจและเคยเจอนะครับ มันบูทขึ้นหน้าจอแล้วค้างที่ตรงนี้เลยใช้ไหมครับ มันไม่ผ่านหน้าจอนี้ไป โดยที่ไม่มีบอกว่าให้กดปุ่มอะไรเหมือนเวลาเราเคลียร์ไบออสที่ถามให้กด F1 & F2 ใช้ไหมครับ

ถ้าเป็นตามที่ผมเข้าใจนะครับ น่าจะเป็นที่ตัวบอร์ดครับ เพราะบอร์ด Asus ผมเจออาการนี้มา 2-3 ตัวแล้วครับ เคลมครับ
                            ครับขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเช็ดกับช่างอีกที

Comment

ถ้า CPU ของท่านฯ เป็น X2 4800+ ตัวใหม่ รหัส DD (65W) สำหรับ M2R32-MVP มันจะต้องการ BIOS v.0712 ขึ้นไป ครับ...

ผมเข้าใจว่า M/B รุ่นนี้ ยอดขายไม่ค่อยมาก และเป็น Lot เก่า ส่วนใหญ่ที่ซื้อกันมาช่วงนี้ จะเป็น BIOS v.0607

ดังนั้น...คงต้องพยายาม Up BIOS ให้ได้ล่ะครับ...ถ้า X2 4800+ (DD) ของท่านฯ ไม่ตอบสนองการทำงานกับ M2R32-MVP ตัวนี้ล่ะก็....เห็นทีท่านฯ ต้องลองหา CPU ตัวอื่นๆ ที่เก่ากว่า X2 4800+ (DD) มาหลอกล่อเพื่อให้เครื่องฯ สามารถทำงานได้ แล้วค่อย Up BIOS ครับ...

ปล. M2R32-MVP ของผมเริ่มประกัน 06/2007 มันติด BIOS v.0607 มาครับ...(อารมณ์ เดียวกับของท่านฯ)

>>> ตรวจสอบ CPU Support กับ MR32-MVP
                              >>> Downloads BIOS M2R32-MVP

ปล. ลองแล้ว ไม่ได้ผล ก็ส่งกลับไป ที่มันมานั่นแหละ ครับ...เอิ้ก ๆ ๆ

---> Good Luck

Comment

Working...
                              X