overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอคำแนะนำ overclock หน่อยครับพี่ๆๆ ทั้งหลาย

OverclockZone Member System's Avatar
    Fukushima, Japan

Default ขอคำแนะนำ overclock หน่อยครับพี่ๆๆ ทั้งหลาย

ก่อนอื่นผมเพิ่งออก คอมชุดใหม่มาครับรายละเอียดดังนี้ครับ

cpu: QX6700
    ram: CORSAIR DOMINATOR PC2-8500/DDR-1066MHz 2GB
    mother: Asus Striker
    vdo: Xfx 8800gtx
    Hdd: 300gb sataII WD
    power: Sliverstone 1000w

แล้วก็ชุดน้ำทั้งหมดครับ
    cpu: alphacool
    NB: alphacool
    SB: alphacool
    vdo: koolance

คืออยากถามพี่ๆๆครับว่า ถ้าจะoverclock ram อะครับต้องทำอย่างไรบ้าง เห็นพี่ๆ พูดถึงแรมอย่างเช่น
    CL 5-5-5-9 มันคืออะไรหรือครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงนะครับถ้าพี่ๆ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เอาเป็นว่าค่า CL ยิ่งน้อยยิ่งดีละกันครับ
    ผมอธิบายไม่ถูกครับ

OverclockZone Member ohio's Avatar

แต่ผมว่า ชุดนี้ไม่ต้อง oc ก็แรงแล้วละครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by ohio View Post
    แต่ผมว่า ชุดนี้ไม่ต้อง oc ก็แรงแล้วละครับ
    ถูกต้องครับ
    ไม่ต้อง o/c หรอกครับ เดี๋ยวมันจะแรงมากไป นะ ^^"

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

ไม่กล้าตอบเลยครับแบบเดิมๆก็แรงมากๆจนใช้ไม่หมดเลยครับผมว่ารออีก 5 ปีค่อย OC มันดีกว่า
    แค่นี้เดิมๆก็เกินพอแล้วครับ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

รอเซียนมาตอบแล้วกันครับ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

คอมชุดนี้ร้อนอยุ่แล้วคับ อิอิ Q- series
    ไม่ได้ใช้อะไรมากมายไม่ต้อง oc หรอกคับ

OverclockZone Member

ใช้บอร์ดเดียวกันเลยครับ
    แต่ผมใช้ Q6600 กับแรม GA
    แต่บอร์ดผมก็เริ่มจับได้วันสองวันเองครับ
    แต่ปรับไปเล็กน้อยๆเอง

แรมของท่าน กับบอร์ด ก็รองรับ SLI-Memory
    ตังค่า SLI-Memory เป็น Extreme(หรือ Extra หว่าลืมๆ)
    แรมท่าน ก็จะวิ่งบัส 1066 โดยอัตโนมัติ แล้วครับ
    ส่วนเรื่อง OC ต้องรอถามท่านอื่นดีกว่า
    ถ้าอย่างเซียน ต้องคุณหมอ Pegazus แล้วมั้งครับ
    เล่น QX6700 กับ Striker แบบเดียวกับคุณเลย

OverclockZone Member System's Avatar

ขอบคุณพี่ๆคราบ
    จะลองเล่นดูครับฮิฮิ หวังว่าคมไม่ไหม้ก่อนนะครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by System View Post
    ขอบคุณพี่ๆคราบ
    จะลองเล่นดูครับฮิฮิ หวังว่าคมไม่ไหม้ก่อนนะครับ
    รอชมครับท่าน

ลืมลงรูปครับ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

Quote Originally Posted by System View Post
    ลืมลงรูปครับ
    สวยมากๆเลยครับ แต่แรมในรูปมันไม่ใช่ CORSAIR DOMINATOR มัน XMS 2 ใช่ไหมถ้าไม่ใช่
    ก็ขออภัยด้วยครับ
    Last edited by JINDASAMUD; 29 Jul 2007 at 19:02:38.

Quote Originally Posted by JINDASAMUD View Post
    สวยมากๆเลยครับ แต่แรมในรูปมันไม่ใช่ CORSAIR DOMINATOR มัน XMS 2 ใช่ไหมถ้าไม่ใช่
    ก็ขออภัยด้วยครับ
    ในรูปมีอยู่สองคู่ครับ คู่หนึ่งเป็น Dominator อีกคู่หนึ่งเป็น Xms2 อะครับ
    พอดีอยากลองว่า 4Gb มันเร็วกว่า 2Gb เยอะมั้ยอะครับ
    เลยลองดูอะครับ

OverclockZone Member ~Cr@zy^^aN~'s Avatar

ชุดนี้โล่งสวยสะอาดตา ลองตามฝรั่งดูสิครับเผื่อเป็นแนวทาง ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

http://www.xtremesystems.org/forums/...hlight=Striker

http://www.xtremesystems.org/forums/...hlight=Striker

ปล.ชุดน้ำราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อจากไหน

พระนครศรีอยุธยา

ทามไมพี่ไม่ใช้อากาศละมันร้อนมากจนต้องใช้น้ำเลยหรอครับ

พระนครศรีอยุธยา

Thermalright IFX-14 ผมว่าตัวนี้ก็เย็นแล้วนะทามไมพี่ใช้น้ำหละแถมน้ำหมดเลย
    คอมพี่สวยมากเลยครับขอนับถืออยากได้บ้างจังเลยครับ

Quote Originally Posted by ~Cr@zy^^aN~ View Post
    ชุดนี้โล่งสวยสะอาดตา ลองตามฝรั่งดูสิครับเผื่อเป็นแนวทาง ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

ปล.ชุดน้ำราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อจากไหน
    ขอบคุณคราบ ที่แนะนำ
    แล้วก็เกี่ยวกับชุดน้ำ ก็มี
    pump : alphcool 3500 bath
    Radi : alphcool 5500 bath
    Subtank : alphcool 4500 bath
    cpu : alphcool 1800 bath
    NB,SB : alphcool 3600 bath
    vdo : Koolance 6000 bath

alphcool ทั้งหมดซื้อที่ TK ครับ ส่วน Koolance สั่งมาเองครับ
    ปล ราคาต้องเช็คกับร้านอีกทีนะครับไม่รู้ตอนนี้ลง หรือ ขึ้นครับ

OverclockZone Member masaomi's Avatar

ราคารวมเท่าไหร่หรือคับ อยากทราบจัง ^^'

OverclockZone Member paweenruk's Avatar

Cl คืออะไรตามนี้เลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...749#post787749

OverclockZone Member kurak's Avatar

แรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงๆๆๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks