overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: มารยาทในการเครม Harddisk ที่มี Badsector

OverclockZone Member

Default มารยาทในการเครม Harddisk ที่มี Badsector

คืออยากจะรบกวนถามทุกๆท่านครับ ก็ซื้อใช้มา2เดือน เจอbadเลยครับท่าน ไม่รู้ว่าจะเอาไปเครมดีเปล่า
    ตัวที่ใช้ WDC WD1600JB-00REA0 ประกัน HWH แล้วรบกวนถามอีกอย่างครับ การที่จะเกิดbadมันเกิดจากสาเหตุอะไรครับ เกี่ยวเปล่าครับ ว่าการที่เปิดคอมทิ้งไว้หลายๆวันโดยที่ไม่ปิดจะทำให้เกิดbadเร็วขึ้น
    ขอบคุณมากครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เคลมโลด เดี๋ยว Bad มันลาม ข้อมูลหายเรียบเลย นะ

OverclockZone Member blue's Avatar
    ดาวคะนอง ธนบุรี กรุงเทพ

มี bad เครมได้คับ ควร เคลมไปเลยครับ
    bad sector มีทั้ง bad แท้ bad เทียมครับ
    bad แท้ เกิดจากบริเวณจานแม่เหล็ก มีรอยเนื่องจากการเสียดสี หรือ อื่นๆ ซึ่งทำให้บริเวณจาน มีสิ่งผิดปกติครับ
    bad เทียม เกิดจาก ตัว software ไม่สามารถ อ่านข้อมูลจากพื้นได้ จึงเข้าใจว่าพื้นที่นั่นเป็น bad ครับ

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

เคลมโลด ไม่ต้องไปเกลงใจใครทั้งนั้นแหละครับ

hddตัวเก่าผม80g ใช้มา6 7 ปีได้แล้วครับ ยังไม่เคยมีbad เปิดวันนึงก็18 ช มได้ จะว่าไปก็ตั่งแต่ตื่นยันนอน ไม่เล่นก็เปิดทิ้งไว้ -*-

ขอบคุณมากครับ เดี๊ยวทำหน้าหนาไปเครม ฮิๆ

OverclockZone Member Juk63's Avatar
    ภูเก็ต (นนทบุรี)

ไม่ต้องหน้าหนาหรอกครับ

ไปเคลมเลยของมันมีประกันไว้ให้เราเคลม

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ของผมไม่เป็น bad แต่มีเสียงเข็มดังกริ๊กๆ ตอนอ่าน/เขียนข้อมูลอะ

ซื้อมาปลายปีที่แล้ว เคลมไป 2 ลูกล่ะ

เดือนหน้าว่าจะเอาไปเคลมอีก อิอิ

seagate 160Gb ATA100 ประกันดีคอม

เคลมจนได้ของดีแหละคับ อย่าให้มันเอาเปรียบเรา ของเสีย เอาไปเคลมโลด

รับทราบครับผม ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

เคลมเลยครับ เด๋วนี้เค้า backup ข้อมูลให้ด้วย (ที่ Synnex นะ)

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อืม อย่าลืมดูหน้าพนักงานก่อนล่ะ ระวังโดนดุนะ อิๆๆๆ ล้อเล่นครับ เดวนี้เค้าพัฒนาหมดแว้ว

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

เมื่อเดือนที่แล้วเอา WD2500JS ไปเคลมที่ com7 สบายๆเลย ไม่มีปัญหา

ป.ล. การ bad ของผมเกิดจากกรณีไฟดับครับ ประมาณว่าเปิดทิ้งไว้ตลอด 24 ชม. อยู่มาวันนึงไฟดับซะงั้น แล้วเวลาไฟดับนี่อันตรายมาก ฮาร์ดดิสมันต้องหมุนตลอดเวลา พอไม่มีไฟมาเลี้ยงขาดสภาวะสูญญากาศ แขนมันเลยหล่นลงไปขูดกับจานตรงๆ แล้วก็ต้องเอาไปเคลมอย่างเดียว นี่แหล่ะสาเหตุ bad แท้ๆ ของผม

Bookmarks

Bookmarks