overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยแนะนำ/แก้ปัญหา Linksys WAG200G สายหลุด

OverclockZone Member

Default ช่วยแนะนำ/แก้ปัญหา Linksys WAG200G สายหลุด

ผมซื้อ Linksys WAG200G มาใหม่ เน็ทของ TOT
    สายหลุดบ่อย ไม่คงที่ ผู้รู้หรือมีประสพการณ์ช่อยแนะนำด้วย

OverclockZone Member

เป็นที่ สัญญาณเน็ตครับ TOT ห่วยมาก

nick ผู้ใช้ TOT
    Guest

Thumbs down

--ขอประณาม TOT ห่วยมาก (ยาวหน่อยนะครับ แต่น่าจะมีประโยชน์)
    - ไม่ต้องหวังอะไรหรอกนะที่จะใช่ Hi Speed Internet ของยี่ห้อ อะไรก็แล้วแต่ เพราะว่า คุณภาพของสายและคู่สายมันแย่มากเต็มทีแล้ว แถมไม่มี นโยบาย ในการที่จะปรับปรุงคุณภาพของสายสัญญาณ และ คู่สาย และ ชุมสาย ด้วย ทำให้สัญญาณที่ผ่านสายมายังผู้ใช้งาน นั้นมีสัญญาณที่อ่อนเต็มที รึไม่ก็ไม่สามารถใช้งานได้เลย เนื่องจากสายของทาง TOT มีสภาพของสาย และชุมสายที่ เก่ามาก (เก่ามากกกก) จึงทำให้เกิดการสูญเสียของสัญญาณ เช่น การ กราวด์ถึงกันของสาย รึไม่ก็เกิดความชื้นขึ้นกับสายรึคู่สายเวลาฝนตก ทำให้แม้แต่โทรศัพท์บ้านพื้นฐานนั้นเกิดสัญญาณแทรกหรือแม้แต่สัญญาณรบกวนเวลาที่ใช้งานเสียง จี่ๆๆ ( Notch )ทำให้เกิดความรำคานกับผู้ที่ใช้โทรศัพท์เวลาสนทนา และมีแนวโน้มที่จะแย่ลงไปอีกเรื่อยๆโดยไม่ได้รับการปรับปรุง

- สุดทนแล้วครับ......บ้านของผมอยู่ที่ นนทบุรี แถวปากเกร็ด เมื่อก่อน ใช้ modem แบบ 56K ยังพอจะต่อได้ บ้างที สามารถต่อได้แค่ 12Kbps จาก 56Kbps เท่านั้นคุณลองคิดดูว่ามันช้าขนาดไหนแถมค้างไม่วิ่งอีก....บางทีต่อหลุดๆ ต่อครั้งล่ะ3บาทอะคับ ทั้งๆที่บ้านที่ติดกับผมเนี่ยเค้าก็ใช้ TOT เหมือนกันแต่ขอช้ากว่าไม่เท่าไร ไม่มีเสียงกวนในสายเลย ต่อ ได้ 53k Up ตลอดก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงแตกต่างกันขนาดนั้น เอ่อ....สายภายในผมทำหมดแล้วนะไม่มีปํญหาแน่นอน แต่เนื่องจากผมต้องใช้งาน ผ่านระบบ Ineternet ทำให้ไม่สามาถใช้งานได้และช่วงนั้น ทาง TOT มี Hi speed 256k/64k เลยติด สัญญา 1 ปี ห่วยยยยยยครับไม่วิ่งเลยเหอๆๆต้องจ่ายให้เค้าทุกๆเดือน เหมือนถูกเอาเปรียบอะ ครบ 1ปีเลยยกเลิก มาใช่ ของ buddy bb ก็ ok นะช่วงแรกไม่มีปัญหาแต่ว่าใช้ router connectไม่ได้ เลย งง เลยโทรไปถามทาง call-center ของทาง buddy ว่า เป็นอะไรทาง buddy บอกว่า ได้นะไม่มีปัญหาอะไรของเค้าใช้ connect ผ่าน router ได้ไม่มีปัญหา น่าจะมีปัญหาทาง สายของ TOT เพราะลูกค้าของ buddy ที่ใช้ คู่สายของ TOT มีปัญหา หลายราย ผมเลยโทรไปถามทาง TOT ให้ช่างมาดูสายและเช็คสายสายผิดปกติรึป่าว เค้าก็มา แล้วเค้าก็มาบอกว่า สายจากต้นเสาหน้าบ้านผมเข้าบ้านมันเก่า ผมเลยถามว่าเปลี่ยน ได้มั้ย เค้าตอบว่า ไม่ได้ อ้างว่า มาคนเดียวทำไม่ได้ (สายจากเสามาบ้านผมประมาณ 20 เมตร เอง )ผมเลยบอกว่า เอางี่พี่เด่วผมช่วย... ทางเจ้าหน้าที่ก็พยายามบ่ายเบี่ยง หลายครั้ง จนยอมทำให้ที่สุด แต่แล้ว.....ก็....ไม่หาย...อาการเดิมไม่สามารถconnect ได้ผมเลยเข้าไปที่ หน้า config ของrouter หน้า status เจอเลยครับ สัญญานเจ้ากรรม Loss เยอะมากกกกกก เจอแล้ววว....เหอๆๆสายนี่เองที่เกิดปัญหาทา TOT ว่าไง ในที่สุดสัญญาณแย่ลงเรื่องๆและทาง TOT ส่งช่างมาแก้แล้วไม่หาย จนต้องยกเลิก buddyเลยครับ

- จนตอนนี่ ที่บ้านผมกลับใช้ Modem 56K ครั้ง

- แต่ตอนนี้ ปัญหาเพิ่มขึ้นมาอีกคือ ใช้โทรศัพท์ธรรมดามีเสียงแทรงรบกวนในสาย รำคานมากกกกกกกกกกกกกก โทรเรียกช่าง TOT มาดูหลายครั้งมาก ก็ไม่หาย จนช่างของ TOT ขอคุยกัผมถึงปัญหา บอกว่า ปัญหาของผมมาจากสายจากตู้ชุมสายสีเขียวๆที่หน้าปากซอยมายังบ้านผมมันเก่าต้องเปลี่ยนเดินใหม่ เสียงรบกวนถึงจะหาย แต่ทาง TOT ไม่มีสายเปลี่ยนให้ เพราะไม่มี นโยบาย เนื่องจาก เปลี่ยน กรรมการองค์กรใหม่ ไม่มีนโยบาย ปรับปรุง(จากปากซอยมาบ้านผมประมาณ 600 เมตรเอง) ตอนนี้ net ผมต่อได้ 6Kbps บ้างทีกว่าจะตอได้ Error ไปหลายครั้งกว่าจะได้ เสียค่าต่อหลายบาทโดยใช่เหตุกว่าจะได้เล่น

--- ที่กล่าวมาทั้งหมดแยะเยอะเพื่อเป็นข้อมูล ถ้าทาง ผู้บริหารของ ทาง TOT ได้อ่าน คงรู้ปัญหานะครับว่าขณะนี่มันเกิดอะไรขึ้นลูกค้าของท่านหายหมดแน่นอน ครับ เหอ.............เหนี่อยใจมากๆเลยครับบอกตรงๆจะยกเลิกหรือติดเบอร์ใหม่ก็ไม่ได้ เบอร์นี้ใช้มานานลูกค้าเยอะ...ทนๆๆๆๆๆๆๆๆๆแล้วก็ ทนๆๆๆๆๆ ไป

- ใครที่คิดจะขอเบอร์ใหม่ของ TOT นะครับ ไปหาของเจ้าอื่นดีกว่า ถ้ามีเจ้าอื่นให้เลือกผมคง....ลาที TOT ครับ ....ขอบคุณครับที่อ่าน....

OverclockZone Member comeng's Avatar
    ศิริราช,ปิ่นเกล้า,บางแค

ผมก็ใช้ linksys WGA200G อยู่นะ ไม่เคยประสบปัญหาอะไรเลย
    ต่อเล่น สองเครื่อง แลนเข้าคอมตัวใหญ่ แล้วก็ วายเลสให้โน๊ตบุคเล่นอีกเครื่องสบายๆ
    อ้อ ผมใช้เน็ต True นะ
    อาจจะเป็นที่ TOT ก็ได้นะครับ

OverclockZone Member โก้วเล้ง's Avatar
    ซอกเล็กๆติดน้ำโขง

TOT = ปัญหา ผมใช้ ADSL 256/128 ราวๆ 4 เดือนก็ปกติดี พอมีโปรออกมา 1024/512 590 บาท อับเสร็จแล้วมีปัญหามาแต่บัดนั้น

อาการคือพอปิดคอมพ์แล้วเปิดใหม่สัญญาณ ADSL จะไม่ซิ้งค์ ตรวจ โมเดม สาย จุดเชื่อมต่อ ไม่หาย...

หนักเข้าหาจุดเสียไม่เจอ ช่างบอกอาจจะเป็นเพราะไฟรั่วจากคอมพ์ทำให้โมเดมแฮ้ง

ผมบอกคอมพ์ผมต่อสายดินไว้ ช่างก็เงียบ...

ต่อมาช่างก็สรุปว่าโมเดมของผมไม่ดีเพราะซิ้งค์สัญญาณไม่ได้เอง... โมเดมของช่างที่มาเทสคือ โมเดมTOT USB รุ่นแรกซึ่งซิ้งค์ได้

คำถามคือ TOT ทำใมไม่กำหนดมาเลยว่าใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน(ลูกค้าต้องซื้อโมเดมเอง)

โมเดมของผม ผมลองเอาไปต่อเทสที่ร้านคอมพ์ ( TT&T) ก็ใช้งานได้ตามปกติ ซึ่งแสดงว่าปัญหาไม่ได้เกิดจากโมเดม

ซึ่ง 3-4 เดือนก่อนผมก็ใช้โมเดมตัวนี้แหละ และช่างทำเหมือนว่าถ้าคุณอยากใช้คุณก็หาโมเดมที่ใช้ได้เอาเอง inw จริงๆ ซึ้งแล้วครับ ขณะนี้ผมเล่นเนทโดยใช้ 56k วันนี้ผมจะไปยกเลิกเลขหมายนี้ ยอมโดนปรับ...(สัญญาทาส 1 ปี) ไปตายเอาดาบหน้าใช้ของอีกค่าย...

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

TOT สภาพสายห่วยมากๆ งับ ของผมกลางเมืองเลยงับ อนุเสาวรีย์ชัยฯ
    ที่บ้าน มี เบอร์ของทั้ง True และ TOT (แน่นอนงับ net ผมใช้ของ True)
    ทุกครั้งที่ มีฝนตก (ไม่ว่าจะที่บ้านผม หรือระหว่างทาง จนถึง ชุมสาย) กะเตรียมจายได้เลยงับว่า เบอร์ของ TOT ที่บ้านผม อาจจะมี บริการเพลง(คลื่นลูกทุ่ง)เสริมขณะสนทนา จนถึงบริการ พักสายจากโลกภายนอก ฟรีๆ จนกว่าสายจะแห้งงับ -*-

แต่กับเส้นของ True ฝนตกฟ้าฝ่า หมาเกเร ยังไง อย่างมากก็สัญญาณ drop ลงเล็กน้อย (10%) เท่านั้นงับ (ยกเว้นช่วง ปรับปรุงสาย/สัญญาณ เค้าทำบ่อยจิงๆ แทบทุกเดือน แต่ชอบทำกลางคืนนะ 1-2วัน -*-)
    Last edited by Teardrop; 29 Oct 2007 at 10:58:31.

OverclockZone Member ditsapong's Avatar

ถ้าจะติดขององค์การ ติด Buddy ดีกว่าครับ
    ของรัฐวิสาหกิจก็เป็นแบบตามมีตามเกิดแหละครับ

พลอย
    Guest

Default ได้อ่านก็ประสบปัญหาเช่นกัน

คือ สภาพสายจาติดดับๆๆ ตอนนั่นใช้ ADSL มีปัญหา ต่อ 56 ก็ได้ 25 K เหมือนกัน พอแจ้งไป ที่ ศูนย์ อธิบายบอกว่า ชุมสาย นะ ฟ้าผ่า แล้วโมเด็มที่ใช้ของเราก็พัง ก็เลยบอกว่า จากนั่นซื้อตัวใหม่มาใส่ แต่ก็ เน็ตวิ่งไม่ขึ้น คอนเน็ตวิ่งไม่ขึ้น ก็เลยอธิบายให้ เจ้าหน้าที่เค้าฟัง เค้าก็ว่าเป็นกับไวรัสเหรอ ยังงันยังงี้ เราเลยบอกว่า เราเอาโน๊ตบุ๊คไปใส่ ทีแอนที ปรากฎว่า เน็ตใช้ได้ปกติ เจ้าหน้าที่ตอบมาว่าไงรู้ไหม ถ้างันคุณก็ไปใช้ทีแอนทีสิค่ะ ก็เลยยกเลิกมันเลยนะ คิดดูเราจ่ายให้มันสามเดือนมานแก้ไขก็ไม่มีไรดีขึ้น ครบสามเดือนเลยขอยกเลิกเกินมา 6 วันมันจะเอาเงินด้วย 20 บาท ค่าบำรุงเลขหมายคิดดู ยกเลิกของมานบำรุงเลขหมายยังคิดเลย ก็เลยคิดว่าชาตินี้ชาติไหน จะไม่ใช้ อาไรที่เป็นของ TOT ไม่ว่าจะ I MObile หรือ เคลือข่าย ของทีโอที ถ้าสามารถหลีกได้ก็จะหลีก สมบัติของชาติ แต่ไม่เคยคิดจะพัฒนาให้ประชาชนได้กินดีอยุ่ดีหรือใช้ดีแต่กลับโกงคนอืน นี้หรือผู้ให้บริการอันดับ 1 ของประเทศไทย ตลกชิบเปง เลย เรา พอคนอื่นเค้าพัมนาไกลเกินต้วก็หาเรื่องฟ้องเค้า ทำไมมานชอบฟ้องจังไอทีโอทีนิ เด่วฟ้องทรู เด่วฟ้องทีแอนที เด่วขู่ยกเลิก เออ น่าจะเปิดอิสระไปหลาย ไม่ต้องขึ้นอำนาจกับทีโอที หรอก แบบงี้ใครจะพัฒนาก็อย่าแทรกฉัน ถึงฉันไม่พัฒนาก็ตามแต่ต้องอยู่ภายใน ฉัน แย่ งี้ประเทศชาติคงไม่เจริญมากไปกว่านี้หรอกถ้าคนทุกคนคิดแบบนี้

Bookmarks

Bookmarks