Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาวิธีแก้ปัญหาเกมค้าง เมื่อใช้ Multi Core CPU (Q6600) มาบอกกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาวิธีแก้ปัญหาเกมค้าง เมื่อใช้ Multi Core CPU (Q6600) มาบอกกันครับ

หลังจากที่ผมได้มีโอกาศ Test CPU Q6600 แล้วได้ทดสอบมันหลายๆด้าน จนเจอข้อดีข้อเสีย แต่วันนี้ผม อยากจะเอาข้อมูลเกี่ยวกับด้านเกม เวลาที่ใช้ Multi Core CPU แล้วมีปัญหาเครื่องค้าง เกมค้างบ้าง ซึ่งสาเหตุหลักๆ เลยคือระบบก็ควบคุมการประหยัดไฟใน windows หรือ power management Tool ซื้อจะคอยปรับแรงดันไฟ และ ตัวคูณ เวลาคอมไม่ได้ load หนัก เพื่อประหยัดพลังงาน แต่การที่มันปรับค่าแต่ๆ ไปๆ มาๆ เลยทำให้เกม บางเกม จะมีปัญหาได้

วิธีแก้ คือ....

1. ไปที่ start menu เลือก run แล้วพิมพ์ว่า powercfg.cpl จากนั้นกด OK
    2. เลือกใช้ profile "Always ON" หรือตัวไหนก็ได้ที่ ไม่ใช้ Minimal Power Management
    3. ลอง run เกมดูอีกแล้วดูว่าหายไหม

หากยังพบปัญหาอยู่ สาเหตุต่อไปก็มาจากเกมๆ นั้น ไม่สามารถทำงานได้ดีใน mode multi-core หรือง่ายๆ ก็คือว่าเกมที่มีปัญหานั้นเข้าไม่ได้กับ Multicore CPU จึงจำเป็นที่จะต้องใช้วิธีควบคุม gd, นั้นใช้ให้ CPU แกนเดียว

วิธีแก้ คือ....

1. ให้ไป download program ที่ใช้ patch ตัวรันเกม (.exe) ได้ที่ นี้เลยครับ
    2. Copy imagecfg.exe ไปที่ %systemroot%\system32 (or C:\Windows\system32) เพื่อให้สามารถเรียกจาก command prompt
    3. ไปที่ start menu เลือก run แล้วพิมพ์ว่า cmd จากนั้นกด OK
    4. ใน command prompt ให้เข้าไปยัง folder ที่เรา install game นั้นๆ ไว้ (ของผมเล่น lineage II ก็ต้งใช้คำสั่ง "CD" เข้าไปยัง D:\NCSoft\LineageII\system ซึ่งมี file ชื่อ l2.exe เป็นตัว run game)
    5. ก่อนที่จะทำอะไรต่อจากนี้ แนะนำว่าให้ทำการ backup file game ที่จะ patch ก่อนนะครับ
    6. หลังจากไปอยู่ที่หน้าต่าง command prompt ที่ตำแหน่งเกมเรา ให้พิมพ์ว่า imagecfg -a 0x1 game.exe (หรือของผมเกม Lineage 2 ก็ต้องพิมพ์ว่า imagecfg.exe -a 0x1 l2.exe) ซึ่งเป็นการบอกให้ เกมๆ นั้น ใช้แค่ core 1 ตัวเที่นั้น
    7. หลังจากทำเสร็จ ลอง run game ใหม่ดูครับ ถ้าได้ ก็ไม่มีปัญหาอะไรอีก

หวังว่าข้อมูลนี้คงพอใชอะไรได้บ้างนะครับ อาจจะงงบ้างต้องขอโทษด้วยครับ

reference page

http://support.microsoft.com/kb/909944/
    http://www.hardforum.com/showthread.php?page=7&t=983781
    Last edited by guide144; 30 Jul 2007, 00:41:45.

ดีๆ จ๊ะ
    ยังไม่มีตังซื้อเลย อะ แต่ก็เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่ใช้ จ๊ะ

Comment

แจ่มครับผม

Comment

ถามนิดนะครับ Q6600 มีปัญหาแบบนี้ทุกตัวหรือครับ แล้วท่านได้ลองเทสไปกี่ตัวครับถึงได้คิดว่า รุ่นนี้มีปัญหาแบบนี้

Comment

ขอบคุงครับ ไว้มี q6600 จะลองไปใช้ดูครับ

Comment

Originally posted by kurak View Post
            แจ่มครับผม
            ผมเชื่อแล้วครับว่า แจ่ม
            ลายเซ็นต์ท่านแจ่ม

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              ผมเชื่อแล้วครับว่า แจ่ม
              ลายเซ็นต์ท่านแจ่ม
              พอๆ กันทั้งคู่เลย --"

Comment

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ CPU นะครับ แต่เป็นที่ระบบ และการ design ของแต่ละเกมครับ เมื่อก่อน desktop ที่เราใช้กันอย่างมากมีแค่ 2 CPU ครับ คน design และเขียนเกมเองก็คงไม่ได้คิดว่า desktop อย่างที่เราใช้กันจะพัฒนาเร็วจนเดี๋ยวนี้มี 4 CPU ใช้กัน ทำให้บางเกมไม่ได้ทำการ test กับระบบที่มี core มากกว่า 2 ครับ

ถ้ายังงง ก็ให้ย้อนไปสมัย Y2K นะครับ ที่นัก programmer ดันไม่ได้เขียนปีของ software ให้รู้จัก ปีแบบ 4 หลักเลยวุ่นกันใหญ่เลย :P

Comment

Thank You สำหรับข้อมูลครับ. _/|\_

Comment

ดีๆๆ ซักวันนคงได้พบกัน Q6600

Comment

task manager -> Processes click ขวาเลือก File ที่ต้องการ แล้วเลือก set Affinity

คราวนี้ก็เลือกเอาว่าจะให้มันทำงานกี่ core

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by ผ่านมา(อีกแระ) View Post
                        task manager -> Processes click ขวาเลือก File ที่ต้องการ แล้วเลือก set Affinity

คราวนี้ก็เลือกเอาว่าจะให้มันทำงานกี่ core

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
                        เลือกได้ถึง 32 cores เลยเหรอเนี้ย

Comment

ห้องนี้มีแต่ระดับเทพกันทั้งนั้นเลยนะครับ ทั้งคนทั้งเครื่อง ผมกลายเป็นคนเดินดินธรรมดาไปเลยนะเนี่ยครับ หรือไม่ก้เดินอยู่สถาณีรถไฟไต้ดินเลยคร๊าบบบบบ

Comment

ขอบคุณมากครับพี่ แต่ผมยังไม่มีปัญญาใช้เลยครับ อยากใช้บ้าง

Comment

ขอบพระคุณคร้าบ แต่ยังไม่มีปัญหาหาซื้อมาใ้ช้คร้าบ

Comment

Working...
                              X