Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมใช้ปุ่ม Grave Accent ไม่ได้ครับ ถ้าตั้งค่าอย่างนี้.. มีรูปครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้ปุ่ม Grave Accent ไม่ได้ครับ ถ้าตั้งค่าอย่างนี้.. มีรูปครับ..

ตามรูปนะครับ ถ้าไปตั้งค่าในเทป Advance เป็น EN ตามในวงสีแดงด้านซ้ายนะครับ ก็จะไม่มีปุ่ม Grave Accent ให้เลือกตามในวงสีแดงด้านขวานะครับ

แต่ถ้าผมตั้งในเทป แอดว๊าน เป็นไทยก็จะได้เป็นปรกติครับ..

ปล.. หลายๆ ท่านดูที่ชื่อกระทู้ของผมแล้ว คงนึกว่าผมจะใช้ปุ่ม Grave accent ไม่ได้เอาเสียเลย... เพราะจากคำตอบข้างล่างนี้ของหลายท่าน..

ที่นี่ผมจะลงรูปเปรียบเทียบอีกรูหนึ่งที่ผมมีปุ่ม Grave accent ให้ใช้งานได้ตามปรกติ ให้สังเกตุในวงรีสีแดงนะครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไง

**จากรูปแรกที่ผมใช้งานปุ่ม Grave accent ไม่ได้

**และกับรูปที่ 2 ที่ผมใช้งานปุ่ม Grave accent ได้ตามปรกติ นะครับผม... ใครเป็นอย่างผมบ้างครับ..
    Last edited by hornetpc719; 7 Aug 2007, 10:38:32.

เพิ่งลง window ใหม่ใช่มั๊ยครับ ทำตามนี้เลยครับ http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetthai

Comment

Originally posted by cyberlek View Post
      เพิ่งลง window ใหม่ใช่มั๊ยครับ ทำตามนี้เลยครับ http://www.com-th.net/windowsxp/?xpsetthai
      คือถ้าที่ Tap Advace ผมตั้งเป็น EN ตามรูปข้างล่างนะครับ ก็จะใช้ไม่ได้

แต่ถ้าในวงสีแดงตามรูปข้างล่างผมตั้งเป็น Thai ก็จะมี Grave Accent ให่เลือกใช้ได้เป็นปรกตินะครับผม..
      Last edited by hornetpc719; 7 Aug 2007, 09:55:43.

Comment

ตรงนี้แก้ทำอะไรหรอครับ..พอดีมันให้ใส่แผ่นเลยลองไม่จบ ฮะๆ
        Last edited by ninep; 30 Jul 2007, 13:39:24.

Comment

ผมก็เป็นเหมือนท่าน เพิ่งลงวินใหม่เมื่อคืน

Comment

ขอดัน1 ทีครับ...

Comment

1.control panel > Regional & Language options > Language > Supplemental language support เลือก ติ๊กที่ช่องว่างทั้ง 2

2.ที่ช่องเลือกประเทศตั้งทุกอย่างเป็น thai ให้หมด(จะดีกว่า)

3.ใส่แผ่น xp กด apply แล้วรอ ถ้ามีถามต่อให้กด yes

4.restart ปุ่ม grave accent จะใช้ได้อัตโนมัติ แบะเป็น EN-TH ให้เลย

Comment

Originally posted by oddy View Post
                1.control panel > Regional & Language options > Language > Supplemental language support เลือก ติ๊กที่ช่องว่างทั้ง 2

2.ที่ช่องเลือกประเทศตั้งทุกอย่างเป็น thai ให้หมด(จะดีกว่า)

3.ใส่แผ่น xp กด apply แล้วรอ ถ้ามีถามต่อให้กด yes

4.restart ปุ่ม grave accent จะใช้ได้อัตโนมัติ แบะเป็น EN-TH ให้เลย
                คือ... ถ้าอย่างนั้นผมก้ใช้ได้ปรกตินะครับ.. ลองทบทวนคำถามใหม่อีกครั้งครับ.. ก็เข้าใจว่าหลายท่านคงคิดว่าผมแค่ใช้ปุ่ม Grave accent ไม่ได้เลย.. แต่มันไม่ใช่อย่างนั้น ลองทบทวนดูที่ Rap1 และ3 อีกทีครับ.. แต่ก็ขอบคุณนะครับ..
                Last edited by hornetpc719; 7 Aug 2007, 10:01:42.

Comment

อ่าน3รอบแล้วยังงงอ่ะ....ไม่กล้าตอบเลยเรา เหอะๆๆๆ

Comment

Originally posted by dears View Post
                    อ่าน3รอบแล้วยังงงอ่ะ....ไม่กล้าตอบเลยเรา เหอะๆๆๆ
                    อ้อ.. มาละ งั้นท่านเดียร์.. ลองปรับตั้งค่าตามรูปข้างล่างนี้ดูครับ ในวงกลมสีแดงนะครับ ถ้าเป็นไทยอยู่ก็ให้เปลี่ยนเป็นอังกฤษ ว่ายังใช้งานปุ่ม Grave accent ได้อยู่หรือเปล่า..

ที่กระทู้ผมก็ลงเพิ่มเติมแล้วนะครับ..

Comment

ลองทำเรียบร้อย ของผมยังมีอ่ะ ใช้ได้ตามปกติ พอดีไม่มีรูปมายืนยันนะ เน็ตที่ทำงานมันอืด ลงรูปไม่ไหว แต่ยืนยันเลยว่ามันยังปุ่มนี้ได้ตามปกติ.... แต่จริงๆไม่ทราบว่ามีความจำเป็นอะไรหรือเปล่าครับที่ต้องตั้งค่าให้เห็นภาษาอังกฤษ ถ้างั้นก็ตั้งเป็นไทยไปดีกว่ามั้ง ชัวร์สุด แต่ถ้ามีความจำเป็นที่ต้องตั้งค่าอย่างว่าแล้วหละก็ ช่วยบอกความจำเป็นนั้นมาหน่อยแล้วกันครับ เผื่ออาจจะพอช่วยแก้ไขปัญหานั้นได้บ้างไม่มากก็น้อย....

Comment

Originally posted by dears View Post
                        ลองทำเรียบร้อย ของผมยังมีอ่ะ ใช้ได้ตามปกติ พอดีไม่มีรูปมายืนยันนะ เน็ตที่ทำงานมันอืด ลงรูปไม่ไหว แต่ยืนยันเลยว่ามันยังปุ่มนี้ได้ตามปกติ.... แต่จริงๆไม่ทราบว่ามีความจำเป็นอะไรหรือเปล่าครับที่ต้องตั้งค่าให้เห็นภาษาอังกฤษ ถ้างั้นก็ตั้งเป็นไทยไปดีกว่ามั้ง ชัวร์สุด แต่ถ้ามีความจำเป็นที่ต้องตั้งค่าอย่างว่าแล้วหละก็ ช่วยบอกความจำเป็นนั้นมาหน่อยแล้วกันครับ เผื่ออาจจะพอช่วยแก้ไขปัญหานั้นได้บ้างไม่มากก็น้อย....
                        เป็นการแสดงภาษาของโปแกรมนะครับ ลองเปิดนีโรดูครับ เมนูแนะนำการใช้งานโปรแกรมจะเปลี่ยนไปตาม ภาษาที่ตั้งนะครับ.. หรือจะเป็นการติดตั้งโปรแกรม,การลงไดรเวอร์
                        ้เพราะตัวช่วยแนะนำขั้นตอนการติดตั้งมันก็ไปตามภาษาที่เราตั้งค่าไว้ หรือบางทีโปรแกรมหรือไดรเวอร์บางตัวที่ไม่มีข้อความตัวช่วยติดตั้งเป็นภาษาไทยก้จะเป็นต่างดาวไปเลยครับ.. ถ้าเราตั้งค่าที่ช่องนั้นเป็น Thai...

เราใช้เองคงไม่เป็นไร แต่ไปให้คนอื่นใช้บางทีก็เป็นปัญหานะครับ.. แต่ของผมพอเปลี่ยนเป็รพาสาประกิด มันกลับไม่มี Grave Accentให้ใช้ .. เศร้า
                        Last edited by hornetpc719; 7 Aug 2007, 14:16:34.

Comment

ขอดันหน่อยนะครับ..

Comment

ขออภัยลืมเข้ามาดู หุหุ....

เอางี้เลยท่าน ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่นของ Nero ดีกว่า ผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ตรงนั้นมากกว่าจะมาแก้ไขตรงการตั้งค่าภาษา เวอร์ชั่นนั้นอาจไม่เอื้ออำนวยต่อภาษาไทยก็ได้ ถ้างัยต้องลองดูหลายๆเวอร์ชั่นหน่อยครับ หรือถ้ายังติดปัญหาอยู่ก็ลองเอารูปของ Nero ลงให้ดูหน่อยเน้อ อยากรู้ว่ามันเป็นภาษาอะไร....

Comment

ขอบคุณนะครับ ซึ้งในน้ำใจจริงๆท่าน..

ผมว่านีโรไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะเขาเปลี่ยนการแสดงภาษาไปตามที่ตั้งค่าใน regional

ส่วนโปรแกรม Dict Hope ที่เห็นเป็นต่างดาวก็ผมก็งงอีกแล้ว เพิ่งจะเจอถ้าตั้งค่าใน regional... เป็นอังกฤษ

รูที่1 ตั้งค่าเป็น ไทย

รูปที่ 2ตั้งเป็นอังกฤษ แต่จะไม่มีปุ่ม grave accentให้ผมได้ใช้..
                              Last edited by hornetpc719; 17 Aug 2007, 14:17:59.

Comment

Working...
                              X