Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องจั๊มเปอร์ฮาร์ดดิสก์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องจั๊มเปอร์ฮาร์ดดิสก์หน่อยครับ

คือฮาร์ดดิสก์ผม ยี่ห้อ seagate 160g st 3160811as

คือมันมีจั๊มเปอร์ ให้เลือกระหว่าง 1.5 กับ 3 g แต่ผมดูในรูปที่แปะบนฮาร์ดดิสก์ คือถ้าจะเลือก 1.5 g ให้ใส่จั๊มเปอร์ทางขวา แต่ถ้าจะเลือก 3 g ในรูปมันเหมือนจะให้ถอดจั๊มเปอร์ออก ผมว่ามันน่าจะให้ใส่ทางซ้ายนะ แต่ผมดูดีแล้วในรูปเหมือนให้เอาจั๊มเปอร์ออก

ทีนี้ผมเลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆว่าจริงๆแล้วมันต้องทำยังไงครับ คือถ้าเอาออกนี่มันอันเล็กนิดเดียว มันจะหายอะครับ แล้วถ้าเอาออกสมมุติว่ามันผิดวิธี มันจะมีผลกับข้อมูล หรือมีผลกับฮาร์ดดิสก์ หรือมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

เอาไว้ limit อัตราการรับส่งข้อมูลงับ

ถ้าเสียบ jumper ก้อเปง sata 1 ถ้าถอดออกก้อเปง sata 2

ถ้า m\b รองรับ sata2 ก้อถอดออกสะ ไม่มีผลกับข้อมูลใน hdd จะได้แรง

Comment

ตกลงถ้าจะให้เป็น sata 2 นี่ต้องถอดจั๊มเปอร์ออก นี่เป็นวิธีที่ถูกแล้วใช่มั้ยครับ
      ผมก็ดึงออกแล้วครับ

บอร์ด m2n-e นี่รองรับ sata 2 รึป่าวครับ

Comment

M2N-E เป็น SATA 2 6 ช่อง และต่อแบบ RAID ได้ด้วย
        สำหรับ Jumper ของ HDD Seagate ให้เอาออกเลยครับ ถึงจะเป็น SATA 2 แล้วก็เอาสก็อตเทปใสแปะไว้กับที่ case หรือ HDD ก็ได้ถ้ากลัวหาย

Comment

พระเจ้า!!
          บอร์ดรุ่นเดียวกัน HDD ก็รุ่นเดียวกัน

ดึงออกเลยครับ เป้นจัมเปอร์ว่างๆ พอไปเช็คใน Nvidia SW Driver จะขึ้นเป็น SATA Generation 2 3G

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

ขอบ่นนิดนึง ผมงงว่าทางร้านที่ผมซื้อคอม คือผมประกอบทั้งชุดเลย ตอนประกอบทำไมเขาถึงไม่ดึงจั๊มเปอร์ออกให้ หรือบอกผมก็ได้ว่าถ้าอยากให้เป็น sata 2 ต้องดึงจั๊มเปอร์ออก ในเมื่อบอร์ดมันก็รองรับอยู่

ก็ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ

Comment

Working...
            X