Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเจอบ้าง เปลี่ยนการ์ดจอใหม่แล้วเปิดไม่ติดแต่เสียบที่ onboard ใช้ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเจอบ้าง เปลี่ยนการ์ดจอใหม่แล้วเปิดไม่ติดแต่เสียบที่ onboard ใช้ได้

โดยปกติแล้ว Mainboard ที่มาการ์ดจอ Onboard นั้น เมื่อเราเพิ่มการ์ดจอใหม่เข้าไป ส่วนมาก bios จะปรับให้ไปใช้การ์ดจอตัวใหม่เองอัตโนมัติ(เฉพาะรุ่นที่ปรับใน bios ไม่ได้เลยว่าจะให้ตัวไหน Boot ก่อน) ซึ่งถ้าการ์ดจอเราเสีย มันก็จะร้องเตือนทันทีไม่ให้เราเปิด เราต้องถอดการ์ดจอตัวเสียออก
    มาเริ่มเรื่องครับ พอดีผมไปซื้อการ์ดจอมาใหม่(เดิมใช้ATIX1600 อยู่) พอเปลี่ยนเป็น GF7800GS ซึ่งต้องต่อไฟเลี้ยงด้วย ปรากฏว่า boot ไม่ขึ้นแต่เครื่องทำงานปกติ เลยสงสัยไปเสียที่การ์ดจอ onboard ติดเฉยเลย ก็คือเหมือนเครื่องมองไม่เห็นการ์ดจอใหม่ที่เสียบ ถามว่าใครเคยเจอเหตุการ์ณนี้บ้าง แล้วถ้าเจอแล้วทำไงดี แต่เท่าที่ดูการ์ดจอไม่น่าเสีย ใหม่แกะกล่องเลย งงไม่เคยเจอ แล้วสาย 6พินมีสายไฟออกมา 2เส้น ต้องเสียทั้งคู่เลยเปล่าครับ

ลองเซตที่ bios ยังครับ

Comment

Bios มันไม่มีให้ set ครับมันเป้นเครื่อง HP

Comment

ลอง reset bios หรือยังครับ

Comment

อาจจะต้องไป Disabled การ์ดจอออนบอร์ด ในBIOS ก็เป็นได้ (ปิด)

Comment

reset bios กับ ลองถอด vga ออกก่อนแล้วไป disable onboad แล้วค่อยใส่ vga

Comment

ลองเคลียไบออสดูก่อนครับ

Comment

ลบไดเวอร์เก่าออกก่อนครับ แล้วติดตั้งการ์ดตัวใหม่เข้าไป

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                  reset bios กับ ลองถอด vga ออกก่อนแล้วไป disable onboad แล้วค่อยใส่ vga
                  วิธีนี้น่าจะได้ผลครับ ผมเคยใช้มาแล้ว ^^

Comment

มัน Disable ไม่ได้ครับ มันเป็นเครื่อง bandname น่ะ set อารายก็ไม่ได้ครับ ธรรมดาผมแค่เอาการ์ดอื่นมาเสียบ มันก็มาเอง automatic ครับ

Comment

Originally posted by tum1998 View Post
                      มัน Disable ไม่ได้ครับ มันเป็นเครื่อง bandname น่ะ set อารายก็ไม่ได้ครับ ธรรมดาผมแค่เอาการ์ดอื่นมาเสียบ มันก็มาเอง automatic ครับ
                      กำแท้ๆ

Comment

ซวยไปครับ

Comment

คงต้องถอย mainboard แน่ ๆ เลยคราวนี้

Comment

แล้วลองลบไดเวอร์เก่าหรือยังครับ ใส่แบบออบอร์ดก่อนแล้วลบไดเวอร์ออก

Comment

เรื่องลบ driver ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แค่ตอนเปิดเครื่องไม่มี hdd มันยังไม่โชว์เลยครับ

Comment

Working...
                              X