Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะไรคือAA???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะไรคือAA???

มันคืออะไรครับ

Originally posted by yakuza4321 View Post
    มันคืออะไรครับ
    Anti Aliasing (AA)
    การลดรอยหยักของภาพและทำให้ภาพนุ่มนวลขึ้น

จะได้เล่นเกมส์ภาพเนียนๆ ไงจ๊ะ

Comment

ตามด้านบน

Comment

งับ

Comment

แต่ว่าการลบรอยหยักนี้จะทำให้ภาพเบลอนะครับคือข้อเสียของมัน

Comment

ข้อความซ้ำขอแก้ใข

Comment

Originally posted by eXzato View Post
              แต่ว่าการลบรอยหยักนี้จะทำให้ภาพเบลอนะครับคือข้อเสียของมัน
              ถึงมี AF ออกมากรอง Texture ให้คมชัดขึ้นไงล่ะครับ

AF 16x ล่ะภาพชัดปิ๊งบาดตาเลย

ข้อเสียจริง ๆ ของ AA ไม่ใช่เรื่องภาพเบลอหรอกครับ แต่เป็นเรื่องสีจะชืดลงมากกว่า

Comment

ขนาดของถ่านคับ (ตุบ พลั่ก โครม อ๊อก เพล้ง เมี้ยวๆ เอ๋งๆ)

ถ้าเปิดAAต้องเปิดAFคู่ไปด้วยคับ ไม่งั้นเบลอจริงๆ อย่างการ์ดผมมีAAx4แต่AFx2 เล่นเสร็จตาแฉะเลย @_@

Comment

และAFคือไรอ่า เหนมีAAตัวคูนด้วยอ่ะ *8 อะไรพวกเนี่ย มันคืออะไรหรอครับตัวคูนอ่ะ

Comment

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post
                    ขนาดของถ่านคับ (ตุบ พลั่ก โครม อ๊อก เพล้ง เมี้ยวๆ เอ๋งๆ)
                    ถ้าเปิดAAต้องเปิดAFคู่ไปด้วยคับ ไม่งั้นเบลอจริงๆ อย่างการ์ดผมมีAAx4แต่AFx2 เล่นเสร็จตาแฉะเลย @_@

Comment

เอาน่า ท่านeXzato มุขนี้ใช้หากินได้อีกนาน ^^
                      AAx8ก็คือสร้างภาพขึ้นมา8sampleแล้วมาซ้อน(หรือรวมไม่แน่ใจ)
                      ส่วนAFผมไม่รู้รายละเอียดคับ

Comment

AA => http://en.wikipedia.org/wiki/Antialiasing
                        AF => http://en.wikipedia.org/wiki/Anisotropic_Filtering
                        แปลเอาหน่อยครับ
                        Last edited by Pat_CSSU; 30 Jul 2007, 16:47:43.

Comment

Originally posted by Pat_CSSU View Post

AF=Academy Fantasia ตอนนี้ผมถึงAF4ครับท่าน (ตุบ พลั่ก โครม อ๊อก เพล้ง เมี้ยวๆ เอ๋งๆ)

afแหลงง่ายๆก้อตัวกรองtextureให้มันคมชัดมากขึ้นนั่นเอง (ถูกมะฟะ) อย่าเชื่อผมมากนะครับ มั่วๆเอา

ปล.ยืมมุขท่าน PUSH THE TEMPOมาใช้ อย่าว่ากันนะ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                            ทำให้เฟรมเรตตกด้วย

แต่ว่าพอเปิดแล้วดูยังไงๆ ก็สวยกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by beautyless View Post
                              ทำให้เฟรมเรตตกด้วย

แต่ว่าพอเปิดแล้วดูยังไงๆ ก็สวยกว่าเยอะ
                              AA นอกจากจะมีโหมด AA ธรรมดา ๆ [โหมด default] แล้ว

AA ยังมีอีกสองโหมดการทำงานครับ

Multi Sampling [Performance mode]

กับ Super Sampling [ใช่มั้ยหว่า] [Quality mode]

ใช้แบบ Multi Sampling ความเร็วไม่ค่อยตกครับ แถมยังลบรอยหยักได้เนียนด้วย แต่สีของภาพจะตกเล็กน้อยครับ [ไปปรับเพิ่มสีให้สดเอาก็ได้นะ อิอิ] เหมาะสำหรับเล่นเกมส์อย่างยิ่งเลย

ส่วน Super Sampling นั้นจะกินทรัพยากรการ์ดจอมากกว่า แต่จะทำได้สวยกว่าเนียนกว่า

แต่ผมเทียบดูแล้ว แทบไม่แตกต่างกันเท่าไรระหว่างโหมด Multi กับ Super แต่เฟรมเรตต่างกันโครต Multi เฟรมเรตไม่ลดเลย แต่ลบรอยหยักไปด้วยในตัว [กับสีตกเล็กน้อย]

ถ้าจะเปิด AA แนะนำให้ไปเปิด Multi Sampling ในไดรเวอร์ แล้วท่านจะไม่อยากกลับไปเล่นเกมส์ที่ไม่มี AA อีกเลย เชื่อผมสิ อิอิ

Comment

Working...
                              X