overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ทำไมช่วงนี้คนฮิต Live 4.1 กับ 5.1 กันจังเลย มาร่วมวิเคราะห์กันเถอะ

OverclockZone Member SK-EMS's Avatar

Default ทำไมช่วงนี้คนฮิต Live 4.1 กับ 5.1 กันจังเลย มาร่วมวิเคราะห์กันเถอะ

ผมเห็นซื้อขายกันเย๊อะมากคนถามหาซื้อกันเย๊อะมากและ ปล่อยกันไวมากคนแย่งกันซื้อ
    บางทีขายมือ2 ราคาเกือบเท่า audigy value มือ 1 เลยนะครับ
    สำหรับผม ผมคิดว่า Live 4.1 หรือ 5.1 เสียงดีใช้ได้เลยนะครับ
    ผมลองใช้การ์ดมาหลายตัวเหมือนกัน ใช้ร่วมกับลำโพง BOSE 101 + sub CREATIVE
    และ HEADPHONES QP-805HS Pro http://www.conice.co.th/mbquart.html
    การ์ดที่เคยลอง
    live 4.1 แจ๊คสี CT4670
    live 4.1 แจ๊คสี CT4830
    audigy2 ZS แจ๊งทอง
    X-Fi Gammer FPS แจ๊คทอง
    Monster sound MX330 แจ๊คทอง
    live 4.1 แจ๊คทอง CT4620
    -
    *****ผมลองสลับใช้ทั้งระยะยาว ระยะสั้นๆ ผลปรากฎว่า ทุกรุ่นให้เสียงที่ดี ไม่แตกต่างกันมากเลยครับ
    ***บอกตรงๆไม่อยากหลอกตัวเอง คือมันรู้ว่าต่าง แต่ไม่รู้ว่าไอ้ที่ต่างอ่ะดีขึ้นมั้ย
    คือไอ้เสียงที่ต่างเนี่ย ผมคิดว่ามันต่างกันที่บุคลิกของเสียง แต่คุณภาพเสียง มันดีทุกตัวเลยครับ ผมชอบเสียงของทุกตัว เพราะว่ามันดีจนยอมรับได้ทุกตัว
    -
    -
    ตัวที่ผมชอบมี 2 ตัวคือ
    Monster sound MX330 แจ๊คทอง
    live 4.1 แจ๊คทอง CT4620 /อันนี้ชอบที่สุด ปัจจุบันใช้ตัวนี้

OverclockZone Member SK-EMS's Avatar

หรือเพราะมีคนคิดแบบผม การ์ดเก่าๆจึงซื้อขายกันไวมากๆ คุ้มค่านะครับ กับการ์ดถูกๆที่เคยราคาแพง
    -
    อย่างการ์ด 4.1 แจ๊คทอง หรือ 5.1 แจ๊คทอง สมัยนั้น ราคา 4000-8000 บาทเลยนะครับ
    ถ้ารุ่นมีหน้ากากและของเสริม ก็ 8000-10000 กว่าๆ ส่วนรุ่นที่ 4000 ขึ้นไป ก็คือตัวเดียวกันแต่ไม่มีหน้ากาก
    **
    5.1 แจ๊คสี มือ1 ตอนนั้น 800-1500 เอง/ เห็นมือ 2 600-800 ก็ยังเฉยๆ
    **
    แต่เห็น 4.1 กับ 5.1 รุ่นที่เคย 8000-10000 ขายกันแค่ 800 บาทเอง น่าซื้อมากๆ
    ปล. ผมแค่ลองนิดหน่อยและก็ลองลำโพงแค่ 2.1 ถ้าใครใช้ลำโพงเย๊อะกว่านี้คงเห็นผลต่างมากกว่านี้
    ใครที่เคยลองใช้การ์ดหลายๆตัว ลองมาเล่าประสบการณ์บ้างนะครับ
    ***เรื่องเสียงเป็นอะไรที่พิสูจน์ยากด้วยหู ต้องใช้เครื่องตรวจจับสำหรับแข่งขันเครื่องเสียงพิสูจน์

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ใส่แล้วมันได้เฟรมเรทเพิ่มมั้ง? การ์ดเสียงมันบูมมาได้สักพักนึงและ

เคยทดสอบอยู่อ่ะครับ เปรียบเทียบ 3DM 03 ด้วยออนบอร์ด ALC650 กะ SB Audigy 2ZS
    Last edited by Zepherous; 30 Jul 2007 at 15:52:33.

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ก็เดี๋ยวนี้คนหูเทพขึ้นเรื่อยๆไงครับ 2.1หรือon boardแบบธรรมดาๆ จึงไม่เพียงพอต่อความต้องการมั้ง ขอรับกระผม

และการ์ดในระดับเทพๆ มานก็มีราคาสูงเกินความจำเป็น เช่น 10000 เป็นต้น เอาไปซื้ออย่างอื่นดีกว่า ได้การ์ดจอแรงๆตัวนึงเลย เสียงออนบอร์ดก็ได้วะ คนเราคงคิดแบบนี้แหละ ขอรับกระผม

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ช่วยแนะนำซาวกาดราคาไม่แพงหน่อยซิครับ พอดีผมไม่ค่อยรุเรื่องพวกนี้อะ ผมเปนคนหูทำมะดาครับ ไม่ใ่ช่หูชั่งทอง ตอนนี้ใช้saag 1000w(p.m.p.o) 2.1อยุ บอร์ดa8n-e ออนบอดมันac97 8channelอะ ฟังเพลงแล้วกินซีพียูอะ 20-40เปอเซ็นเลยอะ

ช่วยแนะนำทีครับ แพงฟังแบบพอเพียง คิกๆ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Sound ดี ต้องคู่กับ ลำโพงดีด้วยครับ

OverclockZone Member masaomi's Avatar

Sound on Board + ลำโพงบ้านๆ + เปิดดังก็ไม่ได้ ข้างห้องก็เปิดแต่ลูกทุ่งกะเพลงเพื่อชีวิต Y^Y ชีวิตนี้มานเศร้า

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

อยู่บ้านเดี่ยวสิครับพี่น้อง ไม่ต้องสนใจห้องข้างๆไม่ว่าจะข้างบนหรือข้างล่าง

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

จู่ๆมันก็ฮิท SB0060 SB0100 จดๆๆ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

หูไม่ถึงครับ แต่ถ้าแค่ การ์ดดีๆซักอัน เทียบกับ ออนบอร์ด ก็พอฟังออก

OverclockZone Member THM's Avatar

ผู้ชายสมัยใหม่ก็อย่างนี้ละครับ ของที่ชอบก็ไม่พ้นรถยนตแรงๆ์ เครื่องเสียงดีๆ ของไฮเทคราคาแพงต่างๆ และสาวๆ สวยๆ อิอิ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by THM View Post
    ผู้ชายสมัยใหม่ก็อย่างนี้ละครับ ของที่ชอบก็ไม่พ้นรถยนตแรงๆ์ เครื่องเสียงดีๆ ของไฮเทคราคาแพงต่างๆ และสาวๆ สวยๆ อิอิ
    แมนแล่วครับพี่น้อง บางคนเค้าก็ชอบฟังจริงๆอ่ะนะ บางคนก็แค่ตามกระแส
    ผมฟันธงเลยครับว่า Sound Card ที่ Option เยอะๆน้อยคนครับที่จะใช้เกินไปกว่ารูเสียบลำโพง

ถ้าจะว่าลามไปถึง Sound Lab มันก็คนละเรื่องกันล่ะครับ เพราะมันคนละอย่างกัน
    แค่มันคล้ายๆกันอ่านะ (อย่างว่าแหละรุ่นใหม่ๆมันก็ Sound Lab น้อยๆอ่านะ)

สุดท้ายแล้วเรื่องอย่างนี้หูใครหูมันครับ
    ของผม Onboard+AJ 5.1 พอใจแว้ว

OverclockZone Member sync713n's Avatar

นั้แหละ เขากำลังฮิต

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมใช้ soundcard ของ Creative ตระกูล SB live! มาตลอดครับ
    SB Live! 4.1 Value CT4830 อายุ 7 ปี ซื้อมาตั้งแต่สมัยตัวละ 2 พันกว่าบาท
    ปัจจุบันยังใช้ได้ดี และยังใช้อยู่กับเครื่องเก่า ชิพเซ็ตร้อนมาก
    SB Live! 5.1 SE sb0100 อายุ 5 ปี ซื้อมาตั้งแต่สมัยตัวละ 1200 กว่าบาท
    ปัจจุบันใช้ตัวนี้กับคอมพ์ที่เพิ่งซื้อมาครับ ชิพเซ็ตไม่ค่อยร้อน
    Last edited by Pat_CSSU; 31 Jul 2007 at 13:38:55.

ฉนวนกาซ่า
    Guest

ส่วนนึงมาจากเว็บอื่นครับ เว็บที่คนเล่น karaoke + soundfont กันเยอะๆ
    เจ้ารุ่นพวกนี้มันเล่น soundfont ได้ดี ราคาไม่แพง
    ช่วงสามสี่เดือนก่อน Live! ซื้อขายกันในบอร์ดนี้แค่ 3-500 ยังแทบไม่มีคนเอา
    ข่าวแว่วไปถึงเว็บที่ว่าซึ่งมีพ่อค้าปั่นราคากันไว้ถึงเหยียบพันบาท
    คนเลยแห่กันมาซื้อ เท่าไหร่ก็ไม่พอ มาก็หายวับๆๆ
    แล้วพ่อค้าหน้าเลือดก็ตามแห่มาจับการ์ดในนี้ไปขายต่อกันใหญ่
    ราคาในบอร์ดนี้ตอนนี้ ไม่น่าซื้อเท่าไหร่แล้ว 55

OverclockZone Member mcunn's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    ผมใช้ soundcard ของ Creative ตระกูล SB live! มาตลอดครับ
    SB Live! 4.1 Value CT4830 อายุ 7 ปี ซื้อมาตั้งแต่สมัยตัวละ 2 พันกว่าบาท
    ปัจจุบันยังใช้ได้ดี และยังใช้อยู่กับเครื่องเก่า ชิพเซ็ตร้อนมาก
    SB Live! 5.1 SE sb0100 อายุ 5 ปี ซื้อมาตั้งแต่สมัยตัวละ 1200 กว่าบาท
    ปัจจุบันใช้ตัวนี้กับคอมพ์ที่เพิ่งซื้อมาครับ ชิพเซ็ตไม่ค่อยร้อน
    มีเพื่อนระ
    หุหุ

ผมก็ยังใช้ live value อยู่เหมือนกานนน

OverclockZone Member tommy13's Avatar

^
    ^
    ผมด้วย จำได้เล่นซื้อมาพร้อมกับ AMD Atlon K7 600MHz ราคา 2200 บาท

OverclockZone Member dkk's Avatar

ผมใช้ตัวนี้ครับ Creative SB live EMU10K1 Audio Processor(WDM) ไม่รู้รุ่นไหนแต่ดูข้อมูลมากจาก Device magneger
    ตอนแรกใช้ออนบอร์ด AC 97 พอมาใช้ SB live จะรู้สึกเลยว่าเบสแน่นขึ้น ลำโพงจะไม่คราง(ลำโพง2.1) แล้วของที่เคยวางบนลำโพงก็จะวางไม่ได้ครับ มันจะเลื่อนตกลงมาเวลาเปิดดังๆ
    ถ้าออนบอร์ดวางไปเหอะไม่มีตก

Bookmarks

Bookmarks