overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เคสc5+sli ร้อนมาก ขอคำแนะนำจากหน่อยครับ

OverclockZone Member mai_119's Avatar

Default เคสc5+sli ร้อนมาก ขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีว่าเครื่องผม vga ตัวล่างมันร้อนน่ะครับ full load ปามาน 80 องศากว่าๆ (ไม่เปิดแอร์) แต่ตัวบน full load 70 ต่างกันตั้ง 10 องศาอ่ะครับ (รูปที่1)

ขอคำแนะนำหน่อย
    1. ผมควรเจาะฝาเคสด้านล่าง แล้วยกเคสมั้ยครับ (รูปที่2)
    2. ถ้าจะเจาะพัดลมข้าง ควรใส่ 120 mm ตัวเดียว หรือว่า 80mm*2 ดีครับ
    3. ผมเล็งของ tt ตัวที่พัดลมสีส้มอยู่ ตัวนี้ดีมั้ยครับ
    4. คือจากลักษณะเคส ถ้าติดพัดลมเป่า vga ไปมันก็เป่าไม่โดนตัวล่างเต็มๆ เหมือนมันจะติดขอบล่างของเคส ผมควรจะตัดตรงนี้ออกแล้วติดพัดลมตรงนี้เลยมั้ยครับ (รูปที่3) ขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีมือใหม่ยังแต่งไม่ค่อยเป็น หรือใครมีคำแนะนำแบบอื่น บอกได้เลยครับ

ขอบคุนพี่ๆทุกคนครับ
    Last edited by mai_119; 30 Jul 2007 at 17:30:31.

OverclockZone Member

ผมว่ากลับหัวดีกว่าคับ อากาศจะได้ลอยขึ้น ไม่สะสม vga จะได้กลับด้านไม่อมความร้อน

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

สายไฟ อย่างกะงู -*-

ลองปรับรอบพัดลมดูยัง ให้มานวิ่ง 100%อะ เพราะปกติมานวิ่งที่40% ขอรับกระผม

ไม่ก็สลับเอาตัวล่างไว้บน แล้วเอาพัดลม PCI มาใส่ ที่มานตัวสีฟ้าๆอะครับ

OverclockZone Member virgo's Avatar

เจาะข้าง ใส่ 80mm *2 ดีกว่าครับ เป่าเข้า 1 ตัว ดูดออก 1 ตัว น่าจะโอเค

OverclockZone Member Mcrxp's Avatar

1. กลับหัว [ถ้าทำได้]
    2. เปลี่ยน Heatsink
    3. ติดพัดลมอัดเข้าไป *0*

OverclockZone Member mai_119's Avatar

Quote Originally Posted by ohm27 View Post
    สายไฟ อย่างกะงู -*-

ลองปรับรอบพัดลมดูยัง ให้มานวิ่ง 100%อะ เพราะปกติมานวิ่งที่40% ขอรับกระผม

ไม่ก็สลับเอาตัวล่างไว้บน แล้วเอาพัดลม PCI มาใส่ ที่มานตัวสีฟ้าๆอะครับ
    ปรับเปน 100 แล้วครับ ร้อนอยู่ดี

Quote Originally Posted by Dark Tanoi View Post
    ผมว่ากลับหัวดีกว่าคับ อากาศจะได้ลอยขึ้น ไม่สะสม vga จะได้กลับด้านไม่อมความร้อน
    กรณีกลับหัวนี่ทำยังไงเหรอครับ ?? ขอคร่าวๆ งง

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

รื้อเคสทั้งอัน เจาะ ตัวยึดออกหมดแล้วประกอบใหม่ทีละชิ้นๆๆๆ ยากมากครับ อย่าไปทำเลย ถ้าไม่ชำนาญจริง

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

http://forums.overclockzone.com/foru...light=NICKKIEZ

แนะนำแบบนี้

OverclockZone Member

Default ...........

ของผมไม่ถึง 40องศา ไม่co ไม่ sli จนครับ แต่เย็นธรมชาติ

OverclockZone Member 0bluebird0's Avatar
    ตลิ่งชัน,ปิ่นเกล้า,สายใต้ใหม่,บางแค

พัดลมหลังเคสทำไมกลับด้านละครับ(ดูดเข้าซะงั้นอะ) แบบนี้ลมไม่ระบายอะดิ
    เอาพัดลม 120mm เป่าที่การ์ดจอดูก่อนครับว่าลดลงมากไหม(ยังไม่ต้องปิดฝาเคส)ลองเอาเทปกาว2หน้ายึดติดฐานเคสกันล้มดูก่อนครับ

ขอบคุนสำหรับคำแนะนำทุกท่านมากคับๆ วันพุ่งนี้เด๋วไปเอาฝาเคสที่เจาะด้านข้างแล้วคับ+tt smart fan blue led น่าจะเย็นแล้วครับ

OverclockZone Member truenos's Avatar

Quote Originally Posted by 0bluebird0 View Post
    พัดลมหลังเคสทำไมกลับด้านละครับ(ดูดเข้าซะงั้นอะ) แบบนี้ลมไม่ระบายอะดิ
    เอาพัดลม 120mm เป่าที่การ์ดจอดูก่อนครับว่าลดลงมากไหม(ยังไม่ต้องปิดฝาเคส)ลองเอาเทปกาว2หน้ายึดติดฐานเคสกันล้มดูก่อนครับ
    นั้นสิคับ พัดลมหลังเคสทำไมกลับด้าน

OverclockZone Member alizt's Avatar

แนะนำซื้อซิงก์ของการ์ดจอใหม่ครับพวก HR เลย แต่ใส่แค่ตัวเดียวที่มันร้อนครับ

ไม่แนะนำให้ใช้ภูมิปัญญาชาวบ้านโมดิฟายครับ

คิดซะว่าเป็นการลงทุน

OverclockZone Member sonicm's Avatar

ใส่ thermaltake TMG SL1 และ พัดลม 120 มม ก็น่าจะเย็นขึ้นแล้วนะ
    ส่วนพัดลมด้านหลัง กลับด้านให้เป่าออกด้วย
    ส่วนเจาะเคส ด้านใต้ จะไม่ค่อยดีเพราะจะดูดฝุ่นเข้ามามาก
    การติดพัดลม 120 มม ให้หาอะไรมารอง เพื่อให้พัดลมหันเอียงไปทางด้านหลังเคส

OverclockZone Member nong_f's Avatar

เอาพัดลม12CMมายึดกับตะแกรงหน้าด้านในดูสิครับอากาศมันจะได้ถ่ายเทได้เร็วกว่าเดิม แล้วก็กลับด้านพัดลมหลังเคสซะด้วยนะ

Bookmarks

Bookmarks