Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ พัดลมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ พัดลมคับ

คือพัดลมที่ติดตามคอมของเราอ่ะคับ ปกติต้อง หันด้านไหนออกอ่ะคับ

คือพัดลมด้านข้างเคสของผมอ่ะคับ 8c.m. ไม่รุ้ว่าด้านไหนดูดเข้า ด้านไหนเป่าออกอ่ะคับ

คือจะใส่ยังไงให้มันถูกอ่ะคับ ดูดความร้อนจากในคอม เป่าร้อนออกมานอกอ่ะคับ

- -*ช่วยอทิบายให้ผมเข้าใจหน่อยคับ

ด้านหน้าดูดเข้า ด้านหลังดูดออก หรือสลับกันก็ได้แต่ห้ามชนกัน ทำให้อากาสไหลเวียนได้สดวก

Comment

โดยมากพัดลมที่แปะอยู่ที่ฝาข้างจะใช้ดูดอากาศเข้ามาข้างในเคสครับ

Comment

ของผม เปิดฝา ตัวนึงด้านหน้า เป่าเข้า เอา hdd ใส่ ด้านนั้น ได้ลมเย็นเป่า hdd ด้วย

อีกอัน เอาเชือกมาคล้องๆ ให้อยู่กลางๆ ตัว vga ด้านบน นะ(หลังการ์ด) ตัวนึง มันก็เป่า ด้านหลังการ์ดจอ กับ ตัว sink บอร์ด ด้วย

อีกตัวผมดูดออก ตัว 8800gts ผมมีช่องอยู่ตรงแถวรูขันน๊อตติดเคส เลยเอาแปะไว้ดูความร้อน

สรุป. ตัวด้านหน้าเป่า hdd ตัวภายใน เป่า หลัง vga ,และมันก็แรงไปโดน sink บอร์ดด้วย ทำให้ความร้อนไม่สะสม และตัวสุดท้ายดูดออก ตรงรูขันน๊อตยึด vga มันก็เลยดูดลมร้อน vga กับ ความร้อนสะสม แถวๆ นั้นด้วยครับ

ต้องลองดูเองด้วยครับ บางอย่าง เป่าเข้า ลดความร้อนให้กับอันอื่นได้ แต่บางอันความร้อนมันไม่ลด

จากตอนแรก ใส่พัดลมหน้าเคส 1 ตัวเป่าเข้า ความร้อน mb 48 -49 นี่แหละครับ และ vga ดูดออก ก็ลดลงมานิดหน่อย จาก 62 - 64 เหลือ 60 -62 จนเป่าหลัง vga อีกตัว mb 42 - 44 , vga 57 - 60 ครับ
        Last edited by 1two3; 30 Jul 2007, 18:23:50.

Comment

Working...
        X