overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2

Thread: ไดร์ฟเวอร์ ACER 5500Z

OverclockZone Member

Question ไดร์ฟเวอร์ ACER 5500Z

เรื่องของเรื่องคือ มันไม่มีปัญหาไรเลยผมทำงานตามปกติ แล้วผมไปกดตัววินโดว์อัพเดท แล้วผมก็กด update all ของ windows XP แล้วพอรีสต๊าดเครื่อง คอมมันก็ฟ้องว่าจะกด ทำต่อหรือว่าจะหยุดการอัพเดทไดร์ฟเวอร์ ผมก็คิดว่า เอาก็เอาว่ะไหนๆ ไม่โครซอฟท์ หาไดร์ฟเวอร์มาให้หล่ะ พอกดตกลงไปเท่านั้น คอมผมก็บูตต่อจนพร้อมใช้เข้า My computer ไม่มีไดร์ฟ CD -Rom พอผมกดดูที่ หน้าต่าง ไดร์ฟเวอร์ของ วินโดว์ ตรง System properties ---> Device Manager ตรงส่วนของ DVD/CD -ROM drives ผมกดดู เป็นเครื่องหมายตกใจ ขึ้นที่รูป ผมลองลบไดร์ฟเวอร์ออก แล้วรีส๖ดเครื่องใหม่ ปรากฎว่า วินโดว์ก็ฟ้องว่าเจอไดร์ฟเวอร์ DVD ตัวนี้แล้วกำลังลงให้ พอลงเสร็จ ก็ไม่มีไดร์ฟโผล่มีเครื่องหมายตกใจขึ้นมาเหมือนเดิม กรณีนี้ ผมเคยเจอหนหนึ่งบนโน๊ตบุ๊ค HP ที่ใช้ Geforce GO 7400 ผมก็กดทำนองเนี้ยโผล่มาอีกทีมีสีแค่ 256 สีปรับจอได้แค่ 800*600 ผมก็เลยเข็ดไปครั้งหนึ่งเวลาอัพเดท ผมเลือกจะไม่อัพเดทไดร์ฟเวอร์ แต่อัพเดทพวกซอฟแวร์ต่างๆของวินโดว์มากกว่า แต่ครั้งนี้ผมพลาดเอง ผมไปถามศุนย์มันบอกผมว่า อ่อ ซีดีรอม พัง ทำไมพังเลยเหรอแค่อัพเดทวินโดว์ ผมเลยกลับมาบ้านก่อน แล้วก็ยกมือขอบคุณเขาหนึ่งรอบ เพราะเขาก็คงไม่รู้จริงๆอ่ะ เพราะถ้าเครื่องในประกัน เวลาเจอปํยหาจุกจิกแบบนี้ก็เปลี่ยนๆๆๆ เลย เพื่อนผมที่อยู่ศูนย์ที่ผมไปถามนั่นแหละบอกมาผมโทรไปถามหลังจากออกร้านมาแล้ว เพราเขาอยู่ห้องช่างเข้าไปไม่ได้ ถ้าพังผมลบแล้วมันไม่น่าขึ้นเครื่องหมายตกใจที่ ช่องจัดการ ไดร์ฟเวอร์สิครับ แล้วก่อนอัพเดทก็ยังเล่น CD-Rom อยู่เลย

ไดร์ฟเวอร์ ACER 5500Z
    ไม่ทราบว่า ถ้าผมจะโหลดไดร์ฟเวอร์ DVD มันคือตัวไหนครับผมหาไม่เจอมีแต่เขียนอะไรไม่รู้อ่ะครับ ผม prt sc มาให้แล้วครับ ช่วยผมทีนะคับ

ผู้รู้ช่วยบอกผมทีครับ ตอนนี้โน๊ตบุ๊ค ของผมอ่านแผ่นไม่ได้หลายวันแหล่ว เพื่อใครมีปัญหาเดียวกันกับผมอาจไม่ต้องไปเสียค่าโง่ให้บางแห่ง หรือเปลี่ยนบอร์ดหรือซีดีรอมใหม่โดยเรายังใช้มันได้ครับ ผลยังไง ผมมาบอกอีกทีงับ ช่วยบอกผมทีว่าตัวไหน ใจจริงอยากโหลดให้หมด แต่ว่าทำไมไฟล์มันใหญ่มากๆๆเลยนะเนี้ย เหนสองสามไฟล์ที่ต้องสงสัยหล่ะท้อเลย

อ่อลืมบอก เพื่อนผมแนะนำว่า ลบโลดลงโปรแกรมวินโดว์ใหม่ถ้าไม่ดีอีกค่อยกลับมาจะเปลี่ยนให้ โหยมันช่วงสอบ ช่วงปั่นงาน ลบวินโดว์ที ลงใหม่กระจาย
    จาได้นอนไหม๊นั่น พวก VB 2005 งี้ รอนานมั่กๆ
    Last edited by num18; 31 Jul 2007 at 11:06:48.

ps000000
    Guest

ลองหาแผ่น XP เวอร์ชั่นอื่นๆ ดูนะครับเผื่อจะแก้ได้

Bookmarks

Bookmarks