Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมหน้าจอของผมปรับได้แค่ 32 bit อะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมหน้าจอของผมปรับได้แค่ 32 bit อะคับ

ทำไมมันปรับได้สุงสุดแค่ 32 bit อะครับ

แต่การ์ดจอของผม มันเขียนไว้ว่า 128 bit อะ

การ์ดจอผม spark gf 7600 gs อะคับ

ค่า bit นี่มันขึ้นอยุ่กับอะไรหรอคับ

moniter เมนบอร์ด หรือว่าการ์ดจอ

ผู้รู้ช่วยตอบทีคับ

งึ เอาเข้าไป

32ิ bit หน้าจอนี่สีครับ สุดแล่ว

128 bit การ์ดจอนั่นมันคนละตัวกันครับ

ใจเย็นๆ ครับ

Comment

คนล่ะอย่างกันครับ จอคอมเนี้ย 32 บิต ก็ปาเข้าไป กี่ล้านสีแล้ว
      ส่วน บิตในการ์ดจอนั้นเป็น Memmory Bandwidth ครับ มี 64/128/256 ครับ
      ไม่เหมือนกันนะครับ

ส่วนการใช้งานจริงของจอคอม 16บิตกะ 32 บิต นี้แทบไม่ต่างกันเลย ตาคนเรามองแยกแทบไม่ออกครับ

สำหรับการ์ดจอ นี้ 64 กะ 128 ต่างกันคนล่ะเรื่องเลยนะ ในกรณีที่ ชิปเดียวกัน

Comment

จริงๆแล้ว ดูออกนะครับ สี 16 bit กับ 32 bit เนี่ย

ไม่เชื่อลองสลับดูก็ได้ หาภาพที่เป็นสีระดับ 24bit มาเป็น Background แล้วสลับโหมดจอภาพระหว่าง 16 กับ 32 bit ดู

จะเห็นความต่างเอง

Comment

ง่ะ
          ผมก้อนึกว่า ชาวบ้านเขาปรับได้ 128 กัน

ขอบคุนมากๆครับ ที่มาช่วยบอก -*-

Comment

ตาคนรับได้แค่ 10 ล้านสีนิดๆเองน้า 32-บิท กับ 24-บิท มัน 16.7 ล้านสี มันต่างกันที่ระบบอะไรซักอย่างจำไม่ได้ละ
            ส่วน 16 บิทนี่ไม่ถึง 10 ล้านนะ แต่เท่าไรนี่จำไม่ได้เช่นกัน - -

Comment

65500 สีครับ

2 ยกกำลัง 16

Comment

เหอๆ มีเครื่องใหนปรับได้เกินกว่า 32 บิตบ้างอ่ะ

Comment

งั้นของผมก้อเหมือนกันล่ะซิ 128บิท ปรับสีหน้าจอได้แค่16บิทเอง..
                  เ ฮ อ ๆ ๆ ๆ (แซวเล่นนะครับอย่าคิดมาก)

Comment

Originally posted by nengxp View Post
                    เหอๆ มีเครื่องใหนปรับได้เกินกว่า 32 บิตบ้างอ่ะ
                    มีมั้ง อิอิ

Comment

น่าจะมีนะครับ แต่ว่า ตาคุณ แยกได้ไหม ประสาทตามนุษย์ได้แค่ประมาน 10-12 ล้านสีเท่านั้น

Comment

ผมลองใช้ภาพ 24bit (ฺBMP) มา่ลองปรับสีระหว่าง 16bit กับ 32bit ให้ดูนะครับ สังเกตความแตกต่างในการไล่เฉดสีของท้องฟ้าดูนะครับ (ภาพเซฟจาก desktop)
                        *แก้ไขนิดนะครับ ลองเข้ามาดูใหม่ ภาพมันไม่ต่างกัน ถ้าไงลองเซฟเป็น 24bit แล้วปรับหน้าจอดูความต่างเอาเองนะครับ มันต่างกันจริงๆ น่ะ
                        Last edited by ninjanorn; 20 Oct 2006, 17:04:49.

Comment

สับสนแล้วครับ อิอิ

Comment

ใน มอนิเตอร์ ตาคนเราแยกความแตกต่างของสีได้จำกัดที่ 24 bit มากกว่านี้แยกไม่ออกเเล้ว
                            แต่ถ้าเป็นงานพิมพ์ภาพ 32 bit กับ 24 bit ที่พิมพ์ออกมาจะเห็นความแตกต่างของสีครับ

Comment

งงเลยครับท่าน

Comment

Working...
                              X