Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถอยมาใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถอยมาใหม่

เมื่อวันที่ 29 ก.ค. 50 ที่ผ่านมา ผมไปถอย X2 3600+ ที่ CM เชียงใหม่มา
    ราคาอยู่ที่ 2300.-
    บอร์ด Asus M2NPV-VM 2940.-
    แรม Kingmax 512MB.800MHz 950.-

เงินเดือนไม่พอ เลยซื้อแรมมาตัวเดียว รอราคามันลดลงอีกรอบก่อน ค่อยถอย

พอดีผมมีรูปมาให้ดู ประมาณว่า ไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับ HT ใน CPUZ 1.39

CPU รุ่นนี้ HT มันถึง 2000 ไหมครับ

แล้วสามารถปรับได้อีกไหม ของผมเริ่มต้นมา HT อยู่ที่ 1000 พอผมปรับ
    250*8 HT มันก็เป็น 1250 แล้วซีพียูมันก็ไปวิ่งที่ 2 GHz จาก 1.9

แล้วอุณหภูมิซีพียู ฟลูโหลดอยู่ที่ 47 องศา ร้อนไปไหมครับ แต่ถ้าไม่โหลดอะไร 29-33 อะ
    ไม่ติดแอร์ อากาศค่อนข้างจะร้อนอะนะที่บ้านผม

HT 1000x2=2000 Full 47c ไม่ร้อนครับ

Comment

3600+ ตัวคูณต้องเป็น 9.5 ครับ 9.5*10=1900 MHz

ส่วนค่า HT 1000 ถูกแล้วครับ มัน*2 = 2000

Comment

ทำไมค่า HT ของผมมันแค่ 800 เองลอง oc ไปที่ 245 มันก็เพิ่มมาแค่เก้าร้อยกว่าๆเอง

Comment

Originally posted by YuE View Post
          ทำไมค่า HT ของผมมันแค่ 800 เองลอง oc ไปที่ 245 มันก็เพิ่มมาแค่เก้าร้อยกว่าๆเอง
          ก็คุณ ลดตัวคูณเหลือ 5 เองครับ

Comment

ถ้างั้น HT ของผมที่ 1250*2=2500 เหรอครับ

Comment

มีวิธีอะไรที่จะปรับตัวคูณจาก 9.5 เป็น 10 ได้มั่ง
              คือผมอยากให้แรมบัส 800 มันวิ่ง 800 ไม่ใช่วิ่ง 700 กว่า ๆ อะครับ

Comment

คุณก็ลอง 9.5*280 ลดตัวคูณht *4 ไม่ต้องทดแรมรับรองแรมคุณวิ่งเกินอยู่แล้ว800เอง

Comment

Originally posted by yoijikung View Post
                  มีวิธีอะไรที่จะปรับตัวคูณจาก 9.5 เป็น 10 ได้มั่ง
                  คือผมอยากให้แรมบัส 800 มันวิ่ง 800 ไม่ใช่วิ่ง 700 กว่า ๆ อะครับ
                  Originally posted by yoijikung View Post

ปรับเพิ่มตัวคูณไปกว่าที่มันให้มาไม่ได้หรอกครับ ลดได้อย่างเดียว เพิ่มได้แต่ FSB

Comment

Originally posted by clashlove View Post
                    คุณก็ลอง 9.5*280 ลดตัวคูณht *4 ไม่ต้องทดแรมรับรองแรมคุณวิ่งเกินอยู่แล้ว800เอง
                    ลดตัวคูณ ht ยังไงเหรอครับ
                    ช่วยอธิบายหน่อย งงอะ

Comment

ตามนี้เลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=59562

Comment

แล้วของผมปรับถูกหรือยังครับ ช่วยเช็คให้หน่อยครับ

Comment

Originally posted by _d View Post
                          ก็คุณ ลดตัวคูณเหลือ 5 เองครับ
                          ผมเปิด Cool'n'Quiet เวลาไม่ได้ใช้งานหนักมันจะลดไฟและตัวคูณลงครับ

อันนี้ผมปิด Cool'n'Quiet และ oc นิดหน่อยค่า HT มันก็ยังไม่ถึงพันเลยครับ

Comment

Originally posted by YuE View Post
                            ผมเปิด Cool'n'Quiet เวลาไม่ได้ใช้งานหนักมันจะลดไฟและตัวคูณลงครับ

อันนี้ผมปิด Cool'n'Quiet และ oc นิดหน่อยค่า HT มันก็ยังไม่ถึงพันเลยครับ

ตัวคูณ HT มันเป็น4 ครับ ปรับให้ไม่เกิน 1000 แหละครับดีแล้ว
                            ถ้าปรับเป็น 5 มันก็กลายเป็น 1230 มันก็คงบูตไม่ติดหรอกครับ
                            ไงลอง300*9 ดูคับ แล้วลดตัวคูณ HT ลงเหลือ 3ด้วย เพราะตอนนี้ท่านทดแรมมาซะเหลือ 583เลยอ่ะ
                            อ้อค่า HT หาได้จาก (FSB*ตัวคูณHT)*2 = HT
                            ลดตัวคูนHT ยังไงก็อยู่ใน Bios แหละครับแล้วแต่ว่าจะใช้รุ่นไหนยี่ห้อไร

Comment

ได้แล้วครับต้องไปปรับค่า HT ใน bios ให้เป็น 1000 อีกที ส่วนแรมผมไม่ได้ทดครับผมตั้งเป็น auto หมดเลยเครื่องมันลดให้เอง

Comment

Working...
                              X