Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม E6400 กับ E6600 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม E6400 กับ E6600 หน่อยครับ

Core2 Duo E6400 Ram 2 GB Winfast PX7900GS กับ Core2 Duo E6600 2.40GHz Ram 1 GB Winfast PX7900GS เอามาเล่น Photoshop CS2 ทำงาน โปรแกรม เกมด้วย GTA ไรงี้ครับ อาแบบลื่นเลยน่ะไหนผ่านกว่ากันครับ หรือว่าซื้อ 6600 มาแล็วเก็บตังซื้อRam อีก 1GB ทีหลังใช้สัก 4-5ปีครับ พูดถึงความคุ้มในการที่เราซื้อระยะยาวน่ะครับ

E6400+แรม2กิ๊ก ก็ลื่นแล้วคับ
    เอาเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีก่าคับ

Comment

ผมเชีย 6600 นะครับถ้าพูดถึงระยะยาว ด้วย L2 ที่มากกว่า เพราะ 1 กิกตอนนี้ก็เอาอยู่นะครับ
      ไว้เก็บตังอัพอีกกิ้กก้อได้ อ่อ เอาเป็น 512*2 ไม่ก้อ 1024*2 นะครับจะได้เป็น Dual Chanel

Comment

ดู แล้วก็เสีย ตังเท่ากัน
        ผมขอ ชุด 6600 ครับ อย่างน้อยก็เพิ่มแรมได้ ไม่เสียตังเปลี่ยน
        แต่ชุดแรก ถ้าจะเปลี่ยน ขาดทุนแน่

Comment

6600 ครับ L2 ก็มากกว่า
          แรม 1 กิ๊กก็ยังโอเคครับ

Comment

อย่ามองแค่ซีพียูอย่างเดียวครับ องค์ประกอบทั้งหมดล้วนมีผล แรมสำคัญกว่าครับ ซีพียูแรง แต่ต้องรอข้อมูลจากแรม หรือฮาร์ดดิสเป็นแรมมาช่วยระบบ มันก็เป็นคอขวด ซีพียูแรง แต่ต้องรอข้อมูลงานก็ไม่เสร็จ แต่กับเกมส์ 7900GS กับแรม 2 g ผมว่า 2 g นี่คู่กับการ์ดที่แรงกว่านี้นะครับ พอลบรอยหยักมาก ๆ มันขึ้นอยู่กับการ์ดล่ะครับ ซีพียูช่วยอะไรไม่ได้มาก เล่นเกมส์ความละเอียดสูงต้องการจอดี ๆ แรมเยอะ ๆ การ์ด แรง ๆ น่าจะสำคัญกว่าซีพียูแรงแต่อย่างอื่นแย่

Comment

Originally posted by m-1 View Post
              อย่ามองแค่ซีพียูอย่างเดียวครับ องค์ประกอบทั้งหมดล้วนมีผล แรมสำคัญกว่าครับ ซีพียูแรง แต่ต้องรอข้อมูลจากแรม หรือฮาร์ดดิสเป็นแรมมาช่วยระบบ มันก็เป็นคอขวด ซีพียูแรง แต่ต้องรอข้อมูลงานก็ไม่เสร็จ แต่กับเกมส์ 7900GS กับแรม 2 g ผมว่า 2 g นี่คู่กับการ์ดที่แรงกว่านี้นะครับ พอลบรอยหยักมาก ๆ มันขึ้นอยู่กับการ์ดล่ะครับ ซีพียูช่วยอะไรไม่ได้มาก เล่นเกมส์ความละเอียดสูงต้องการจอดี ๆ แรมเยอะ ๆ การ์ด แรง ๆ น่าจะสำคัญกว่าซีพียูแรงแต่อย่างอื่นแย่
              เห็นด้วยครับ ผม Ram 2 GB / CPU E6300 ลองใช้ตั้งแต่ 1.86-3.00 GHz / XFX7600GS แล้ว โดย
              1. ถ้าเล่นเกมส์ เอา F.E.A.R นะ ก็ไม่มีผลเรื่องความเร็ว CPU แต่มีกับ Ram แน่ๆ เพราะมีโปรแกรมเช็ค ขณะเล่นเกมส์ มันกินแรม เกือบๆ 1.7 GB ซึ่งก็แล้วแต่เกมส์อีก แต่โดยส่วนใหญ่ กินเกิน 1 GB แน่ๆ
              2. ใช้งาน Photoshop Cs 2 แปลงวีดีโอ อันนี้ ความเร็วซีพียู มีผลโดยตรงในการใช้งานครับ แรมกับการ์ดจอไม่เท่าไร

ปกติส่วนใหญ่ ถ้าไม่ได้ทำงานด้าน Graphic แล้ว CPU แค่ที่ผมใช้ E6300 เดิมๆ เล่นเกมส์ทำอะไรก็ทันใจหมดทุกอย่างแล้วครับ แต่ผมก็ Oc อยู่ (รู้สึกมันคุ้มค่าหน่อย ที่ไปวิ่ง 2.66 เท่า E6600)

Comment

ถ้าความลื่น แรม 2 กิก มันต้องลื่นกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าคิดจะอัพที่หลัง ให้คุณเลือกเอาระหว่างใส่แรมอยู่ 1 กิก สามารถนำมาใส่เพิ่มได้อีกโดยไม่ต้องเปลี่ยน แต่ถ้า e6400 จะเพิ่มความเร็ว(ไม่มีการ oc ) ก็จะต้องเปลี่ยน ซีพียู แล้วอันไหนมันจะคุ้มกว่ากันครับ

Comment

ตามนั้นคับ

Comment

ผมว่าเอา 6600 แล้วแรม 1.5G ดีเหมือนกันนะ - -
                    อดข้าวสัก 2 มื้อ แล้วรอซื้อ 512 อีกดอก ก้อโอเคแล้วครับ

ตอนนี้ผมใช้ 6600 แรม 2G
                    แล้วมันเหมือนกับว่าใช้แรมไม่คุ้มไงก้อม่ายรู้(เล่นเกม+photoshop)
                    ู้

Comment

Working...
                    X