overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถ้าใช้ X2 3600+ ทำ v2d ซักแผ่นนึง นานไหม

OverclockZone Member maxy's Avatar

Default ถ้าใช้ X2 3600+ ทำ v2d ซักแผ่นนึง นานไหม

ถ้าใช้ X2 3600+ ทำ v2d ซักแผ่นนึง นานไหม ถึง ชั่วโมงไหม ครับ
    และเรื่อง คุณภาพของภาพที่ได้เท่ากันกับ intel ไหม

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ผมใช่ nero vision ทำแผ่นหนึ่งประมาณ 40 กว่านาทีแต่ผมวิ่งที่3G นะครับ

OverclockZone Member maxy's Avatar

TMPGEnc DVD Author 1.6
    ผมใช้ตัวนี้อ่ะ แปลง จาก mpeg อ่ะ ก็ ถ้าใช้ P4 2.4GH ก็ ประมาณ 1.30 ชั่วโมง อะ
    ถ้าใช้ X2 3600+ นี่ ไม่แน่จัยว่า เร็วกว่า หรือช้ากว่า
    เพราะคงไม่ทำบ่อยๆ ทำนานๆ ครั้ง เห็นจะได้

OverclockZone Member nong_f's Avatar

nero vision สามารถแปลงจาก DAT ได้เลยครับ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

นอกเรื่องนิดนึง เคยเอาแต่ .dat to wmv แล้วไปแปลงซ้ำอ่ะ เปิด 8 application (โดยใช้ sony vegas) แปลงไฟล์ละ 300-400mb ใช้เวลาประมาณ 2 ชม เสร็จ (กินแรมประมาณ 3gb) ==> อันนี้ทำทุกวันตลอดทุกๆครั้งที่คอมว่าง แบบว่านั่งนับตามกะเอา เด๋วคอมมันจะว่างงานจัด...

ผมใช้ nero ไม่เห็นมี nero vision เลย อ่ะครับ ต้องลงตัวไหนเหรอ

OverclockZone Member

TMPGEnc DVD Author 1.6 เก่าไปหน่อยครับ ลองหาตัวใหม่ๆมาลง
    ผมใช้ Thunder Bird 1.2GHz ใช้โปรแกรมนี้ไม่เกิน 1 ชั่วโมงถ้าไม่ทำอย่างอื่นไปด้วย แต่โปรแกรมนี้ถึง CPU เร็วขึ้นก็คงไม่ได้เร็วขึ้นกว่านี้มากนักครับ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

กรณีผมก็ต้องใช้ Version นี้กับ CPU ตัวนี้ต่อไปเพราะไม่มี SSE ครับ ทำให้ลงตัวใหม่ๆไม่ได้

การทำ V2D ที่ถูกต้องต้อง Convert แต่เสียงครับ ภาพต้องเหมือนเดิมไม่ต้อง Convert ครับและก็ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อ CPU ด้วย

ก็แนะนำตัวที่ผมรู้ชัวร์ๆว่าไม่ Convert ภาพก็คือ TMPGEnc กับโปรแกรมของค่าย Ulead ครับ DVD Movie Factory แต่ตัวหลังนี่เข้าใจว่าต้อง Set ค่านิดหน่อยมันถึงจะไม่ Convert ดังนั้นไม่ว่าจะใช้โปรแกรมไหนถ้าทำเกิน 1 ชั่วโมงก็ให้สงสัยไว้ก่อนครับว่ามัน Convert ภาพไปด้วยไหม ในกรณีที่ไม่ได้ทำงานอื่นไปด้วยครับ

TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring
    ใช้ตัวนี้อยู่อ่ะ ถ้า source เป็นไฟล์ MPEG อัดลง DVD ประมาณ 7 ตอน ใช้เวลาไม่เกิน 40 นาทีครับ
    แต่ถ้าเป็น AVI นี่ ก็เกือบๆ 5 ชม. oO แต่ภาพที่ได้คนละเรื่องกับ MPEG เลยครับ ไม่รู้ว่าคนอื่นใช้เวลาเร็วกว่านี้หรือป่าว ใครเคยใช้แล้วมั่ง

E6400@3.2 ผม AVI(หนังเกาหลีนะ) อัดลง DVD5 เต็มแผ่น 40 นาที ครับ ไม่ OC 1 ชม นิด
    ใช้ 2 โปรแกรมสลับกัน ความเร็ว ใกล้ๆกัน
    TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring
    ConvertXtoDvd

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เคยใช้ Nero ทำ V2D แล้วภาพเป็นบล็อค ไม่เนียน แล้วใช้เวลาเกินชั่วโมง ถึง 2 ชั่วโมง
    ใช้TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring ทำ V2D ภาพสวย แล้วใช้เวลาไม่ถึง ชั่วโมง (4.3 G)

OverclockZone Member tk_bank's Avatar

ulead 11 ผม v2d ไม่เกิน 10 นาทีฮ่าๆ q6600 @ 3.6

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

TMPGEnc DVD Author 1.6 ประมาณ 40 นาทีเช่นกัน ใช้ตัวเดียวกับ จขกท เลย

ulead จำไม่ได้เว่อ ชั่นไหนเพราะไม่ได้ใช้นานแล้ว ประมาณ เกือบ ๆ 40 นาทีเช่นกัน

OverclockZone Member cmo's Avatar

สมัย XP1600 ผมใช้ Ulead DVD Fac. แผ่นนึงราวๆ ครึ่ง ชม. ได้ ตอนนี้ใช้ X2 3800+ ยังไม่เคยทำ และก็คงไม่ได้ลอง เพราะไม่มีอะไรให้ทำ

ขออภัยนะครับ คือ ไม่ทราบว่า ต้อง setup ค่าในตัวโปรแกรมอย่างไร ที่จะไม่ให้ เข้ารหัสสัญญานภาพใหม่อ่ะครับ คือผมทำV2Dแล้ว นานมากเลย ขอคำแนะนำด้วนครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks