Announcement

Collapse
No announcement yet.

รัน PI ผ่าน Orthos ไม่ผ่าน นี่เรียกว่าเสถียรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รัน PI ผ่าน Orthos ไม่ผ่าน นี่เรียกว่าเสถียรไหมครับ

คือว่าผมลากมาเริ่มใกล้ ๆ ถึงบัส 500 แล้ว แต่รัน Orthos ไม่ผ่าน แต่ PI ผ่านทั้ง 1M และ 32M นี่จะเรียกว่าระบบเสถียรไหมครับ

ไม่ผ่านนี่เป็นยังไงหรอ คับ Orthos รัน error หรือ เครื่อง รีสตาร์ท ถ้ารีสตาร์ท มันรีตอนเวลาเท่าไหร่คับ??

Comment

ถ้าจะไม่เสถียรแล้วหละครับ....

Comment

คุณมาถูกทางแล้วครับ
        PI ผ่านทั้ง 1M และ 32M นี่จะเรียกว่าระบบเสถียรในระดับหนึ่งแล้วครับ
        สมมุติorthos ที่ bus 500 แต่ตัวคูณ 8 ก็เท่ากับ 4.0 Ghz.คงหาคนทำได้น้อยครับ ที่เวลาเกิน 5 นาที หรือแม้แค่ นาทีเดียว
        เพราะฉะนั้น ผมว่า PI ผ่านทั้ง 1M และ 32M ก็พอแล้วครับ
        อนึีง สมมุติ 500*7= 3500 Ghz.แล้ว Orthos ได้ไม่นาน
        ก็ไม่ต้องกังวลครับ ถ้าPI ผ่านทั้ง 1M และ 32M
        ปล.C2D PI ผ่านทั้ง 1M และ 32M ต้อง test 2 core ด้วยนะครับ
        เพิ่มเติมอีกนิด เืพื่อความมั่นใจ TEST CPU กับ 3DMARK05 ติ๊กตรง CPU ถ้าผ่านได้ ก็ OK ครับ
        Last edited by BUS; 9 Aug 2007, 11:26:45.

Comment

มั่วและครับ ถ้าOrthosไม่ผ่าน ฟันธงได้เลยว่าไม่เสถียร ใช้ๆไปก็อาจจะrestartเองไม่ก็ขึ้นจอฟ้า บางทีอยู่ดีๆก็บูทเครื่องไม่ติด ลองมาแล้วครับ

Comment

รัน orthos 2-3 ชม.ผ่าน = เสถียร

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
              มั่วและครับ ถ้าOrthosไม่ผ่าน ฟันธงได้เลยว่าไม่เสถียร ใช้ๆไปก็อาจจะrestartเองไม่ก็ขึ้นจอฟ้า บางทีอยู่ดีๆก็บูทเครื่องไม่ติด ลองมาแล้วครับ
              ผมใช้ c2d อยู่ที่ 490*8 Orthos ไม่ผ่าน ก็เล่นได้ทุกอย่าง ไม่เห็นมีอะไร ความเร็วสูง ๆไฟเยอะ ๆ อย่าไป เล่น Orthos เลยครับ จะพังเอาปล่าว ๆ มันโหดเกินจริง เยอะไป เอาแค่เล่นจริงได้ก็พอแล้ว แต่ก็อย่างว่า ถ้าจะคุยโม้กับพวก ๆ เอาซัก 6-8 ชม. ก็แน่แล้วมั้ง

Comment

รัน Orthos ทั้ง stress CPU and RAM แล้วเล่นเน็ต
                ไปด้วยสัก 30 นาท๊ผ่านละก็ OK เลยครับ ผมใช้วิธีนี้ทดสอบเอา
                เป็นวิธีที่ผมคิดเองนะครับแค่เอามาบอกให้ฟัง

เพราะผมเคยรัน PI 32 M 2 หัว ผ่านแต่สรุปเวลาเล่นเกมไม่เด้งก็ค้างครับ

Comment

เสถียรในระดับหนึ่ง

Comment

^^ตามความเห็นส่วนตัวผมว่าควรจะผ่านทั้งหมดนะคับจึงจะเสถียร เพราะothosมานใช้โหดก่าปกติอยู่แล้ว ถ้าผ่านมาได้แล้ว การใช้งานธรรมดาก็เรื่องเล็ก^^ ส่วนท่านที่บอกว่าไม่ผ่านก็ใช้งานได้ผมว่าก็ไม่ผิดครับเพราะrun pi ผ่านมาได้แว้ว ก็เสถียรในระดับ1แล้ว ^^

เป็นความคิดของมือใหม่หัดOCนะฮะ เอิ๊กๆๆ ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยเน้อ ของผมOCแล้วรันผ่านหมดที่ความเร็วเท่าไหร่ก็หยุดแค่นั้น เคยที่3.4ก่าๆ แต่รันOthosไม่ผ่านเลยเลิก แรมมันบ้านๆไปหน่อย^^

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                      ของผมใช้ E6600 เล่นที่ 3.920 (490*8) ก็รัน ORthos ได้สัก 1 นาที แล้วเครื่องก็รีบูต แต่ใช้งานจริงๆ ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย แถมแรงและเร็วกว่าชาวบ้านแถวนี้ตั้งหลายคน

จนบางทีก็คล๊อก แต่จงใจให้ รัน ORthos ไม่ผ่าน เพื่อที่จะใช้งานจริง โดยใช้ไฟน้อยๆ ลองลดไฟดู มันก็เล่นได้ ใช้งานได้ ซึ่งผมก็แปลกใจกับโปรแกรมนี้เหมือนกันว่ามันทำมาเพื่ออะไร ต้องการให้ user ใช้ไฟมากเกินจริงหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ อย่างเช่นตัวอย่างง่ายๆ เมื่อก่อนผมใช้ CPU ตัวเก่าที่ความเร็ว รัน PI32M 2 หัว 3D mark 05 06 หัวข้อ CPU test ผ่าน แล้วลองใช้งานจริงโดยการเล่นเกมไปเรื่อยๆ เล่นเนต แล้วก็วนกลับมา benchmark บ้าง โดยใช้ไฟ CPU 1.45v แต่ รัน ORthos ต้องใช้ไฟ 1.525v

อีกอย่างที่อยากจะบอก ไม่ได้ลองมากะตัว แต่เพื่อนผมประสบมาแล้ว นั่นก็คือ อยากเสถียรมาก รัน ORthos 12ชม. ตื่นเช้ามา เครื่องก็ยังรันปกติ ใช้งานได้ แต่พอปิดเครื่องไปทำงานปุ๊ป ความชิบหายเริ่มมาเยือน คราวนี้กลับบ้านมาเปิดไม่ติดไปอีกเลย ทำยังไงก็เปิดไม่ติด สุดท้ายแรมเดี้ยง MB เอ๋อ แล้วพอเอา CPU มาเทสกับเครื่องอื่น กลับกลายเป็นกินไฟมากกว่าปกติ เลยบอกได้คำเดียวเลยครับ ว่า "ซวย"

ผมเลยคิดว่า การทดสอบที่ดีที่สุดคือ การรัน benchmark แต่พอสมควร รันไม่ได้ต้องการเพื่ออัดมันอย่างเดียว แต่สิ่งที่ทำให้เราเกิดปัญญานั่นก็คือ การรัน benchmark เพื่อจับอาการ ศึกษาจากสิ่งที่เกิดขึ้น ว่าอาการอย่างไหน เป็นเพราะอะไร ต้องแก้ตรงไหน ใช้สมองให้มาก แล้วเมื่อเราเจอสถานการณ์แบบเดียวกันเกิดขึ้นอีก เราก็ไม่ต้องมาคลำหาปัญหา สามารถแก้ปัญหาได้เลย แล้วเราก็ไม่ต้องเพิ่มไฟเผื่อด้วย ไม่นานก็จะกลายเป็นนักคล๊อกที่เก่งได้

ปล.ผมไม่ได้ว่าใครในนี้นะครับ ที่ quote ข้อความของคุณ ohm27 เพื่อจะบอกแค่ย่อหน้าแรก ว่าของผมก็รันไม่ผ่านเหมือนกัน

อยากเตือน : อย่าไปรัน ORthos นานๆ เลยครับ ไม่ได้เท่มากมายหรอก เครื่องจะพังเอาเปล่า รันเพื่อสร้างปัญญาดีกว่าครับ

Comment

อันนี้ก็ไม่รู้นะ แต่ปกติถ้าไม่ผ่าน จอฟ้า หรือเครื่องรี ใช้ไปซักพักก็จะมีอาการเครื่องรีเองเวลาเล่นเกมหนักๆ หรือใช้cpuหนักๆ แต่ถ้าท่านคิดว่ามานไม่มีประโยชน์ก็แล้วแต่จะคิดอะครับ ปกติผมก็ไม่ค่อยเทสSuper pi ครับ เพราะถ้าเทส orthos ซัก30นาทีผ่าน superpi ก็ขนม เพราะไม่เคยไม่ผ่านถ้าเทสorthosผ่าน

ต่างคนต่างคิดอันนี้ไม่ว่ากัน มานแล้วแต่ เทคนิคของแต่ละคน หุหุหุ(แต่ประสบการผมเป็นแบบนี้ก็ว่าไปตามที่เคยเจอ)
                        Last edited by ohm27; 2 Aug 2007, 23:03:19.

Comment

ผมรัน orthos 32 M 2ตัว ซัพพายระเบิดซะงั้น ซวยไป

Comment

ส่วนผมให้ความสำคัญ orthos มากกว่าครับ ถ้าไม่ผ่านผมไม่กล้าที่จะเอามาลงลายเซ็นต์หรือเอามา
                            โชหรอกครับ ตอนนี้ผมเทส e6750 อยู่มัน oc ได้เกือบ 4.0 แต่รัน orthos ไม่ผ่านแต่โปรแกรมอืนผ่านหมด
                            ตอนนี้เสถียนอยู่ที่ 3.76 รัน orthos ผ่านไป 3 ชั่วโมงกว่ายังไม่มีปัญหาไร ก็สบายใจดีครับเวลาใช้งานหนักๆ
                            มันจะได้ไม่ต้องห่วงอะครับ

Comment

Originally posted by apichate View Post
                              ส่วนผมให้ความสำคัญ orthos มากกว่าครับ ถ้าไม่ผ่านผมไม่กล้าที่จะเอามาลงลายเซ็นต์หรือเอามา
                              โชหรอกครับ ตอนนี้ผมเทส e6750 อยู่มัน oc ได้เกือบ 4.0 แต่รัน orthos ไม่ผ่านแต่โปรแกรมอืนผ่านหมด
                              ตอนนี้เสถียนอยู่ที่ 3.76 รัน orthos ผ่านไป 3 ชั่วโมงกว่ายังไม่มีปัญหาไร ก็สบายใจดีครับเวลาใช้งานหนักๆ
                              มันจะได้ไม่ต้องห่วงอะครับ
                              มันก็เป็นที่ถกเถียงกันอีกล่ะครับ ว่าเทสหัวข้อไหน priority เท่าไหร่ นานแค่ไหน ยอมรับว่าเสถียรได้หรือไม่ มันไม่จบหรอก ก็คือที่เจ้าของกระทู้ถามนั่นแหละ

ถ้า orthos แล้วคิดว่าผ่านแล้ว (หัวข้อไหนไม่รู้) ลองลดไฟซีพียูลงมาดู แล้วจะรู้ว่า ถ้าorthosให้ผ่าน (อย่างที่ท่านคิด) แล้วจะรู้ว่าใช้งานจริง ๆได้แบบไม่มีปัญหา ไม่จำเป็นต้องเพิ่มไฟเยอะขนาดนั้น (ซึ่งความร้อนของซีพียู + บอร์ด + แรม จะตามมา นั่นก็คือต้องแก้ปัญหาเรื่องความร้อนอีกเยอะ ถ้าต้องการตัวเลข Mhz สูง ๆ นั่นก็คือต้องใช้เงิน )

นานาจิตตังครับ แล้วแต่จะเลือก เถียงกันไม่จบหรอก

เสนอข้อคิดเห็นสำหรับเจ้าของกระทู้ ว่าถ้าต้องการให้หมดคำถามว่าเสถียรหรือไม่ เล่น orthos แบบ ทดสอบทั้งซีพียูและแรมพร้อมกัน เวลา 24/7 priority 9

Comment

Working...
                              X