Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามซักนิดครับ เรื่อง Dual channal ของ แรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามซักนิดครับ เรื่อง Dual channal ของ แรม

ถ้ามี แรม 1G/667+1G/800 จะ Dual กันได้ไหมครับ ถ้าไปปรับในไบออส ให้เป็น 667
    มันจะสามารถ Dual กันที่บัส 667 ได้ไหมครับ
    หรือต้องเป็น 1G/667*2 อย่างเดียว ถึงจะ Dual ได้
    ขอบคุณมากๆครับ

ไม่แน่ใจ รอท่านต่อไป
    Last edited by moohoo; 2 Aug 2007, 01:43:41.

Comment

Dual กันไม่ได้คับ ต้องบัสเท่ากันถึงจะ DUALได้คับ

Comment

ขอแก้นิดนึงละกัน ที่บอกไม่ได้ เพราะผมเคยทำแล้วมันไม่ดูอัลครับ ถ้าไงไครเคยทำได้ ก็อาจจะทำได้มั๊งครับ แต่ผมทำไม่ได้ T_T
        Last edited by nitroboy; 3 Aug 2007, 00:42:15.

Comment

แต่เชื่อหรือไม่ มีอยู่ครั้งนึง ผมเคยเอา 533 กับ 667 มาใส่ด้วยกัน แล้วเข้าไปปรับใน Bios ให้เป็น 533

กลับเข้าไปดู ตอนบูต และใน CPU-Z มันขึ้น Dual ครับ งงๆๆๆ อย่างแรงง....^^^

Comment

ต้องลองดูครับ เมนบอร์ดบางรุ่น กดบัสต่ำให้เท่ากัน ดูอัลแรมกันได้ครับ
            ---------------------------------
            แต่แรมคนละรุ่น อย่างแรกเลยหลังจากซื้อมาต้องดูว่ามันทำงานด้วยกันได้ไหม อาจจะล่มตั้งแต่แรกเลยก็ได้ครับ
            ---------------------------------
            ถ้าแรมทำงานผ่าน จากนั้นถึงจะลองลดบัสแรมลง เพื่อเช็คดูว่าสามารถทำดูอัลได้ไหมครับ

Comment

ผมว่าถ้าจะใช้ด้วยกันใส่แบบไม่ Dual ไปดีกว่าครับ เพราะเดี๋ยวใช้ๆไปก็จะระแวงต่อว่าที่ใช้อยู่นี่มันเสถียรไหม

Comment

โอกาศ Dual channal น้อยมากกกกกกกกกกกกก
                ตามหลักวิชาการแล้ว ต้องบัสเดียวกัน ความจุเท่ากัน
                แค่นี้ โอกาศ 70% (ถ้า ยี่ห้อ + ชิปด้วย 90%)
                ถ้าจะ 100% ต้องเป็นชุด TWIN

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ
                  สงสัยคงต้อง ซื้อ 1G/667

Comment

สอบถามครับ

ช่วยหน่อยดิ ใชแรม บัส 667 ได้ แต่พอใช้แรม บัส 800 บูตไม่ได้ เลย M/B P5k-E

Comment

ลองเคลียใบออส ยังคับ

Comment

เซทมาน่วลทุกอย่างเลยน่าจะได้นะ ปรับให้ทุกอย่างเท่ากันหมด บัส ไฟ CL etc.

Comment

ผมเคยลองแล้วก็ Dual นะครับ 512/667 กับ 512/533

Comment

Working...
                          X