Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้มี soundcard ระดับบน ยี่ห้ออื่นๆที่ไม่ใช่ creative ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เห็น ท่าน จขกท. พูดถึง Mark levinson ก็เลยขอนอกเรื่องออกไปทางเครื่องเสียงบ้านหน่อยนะครับ

คือผมเกิดมายังไม่เคยมีวาสนาได้ฟังพวกเครื่องเสียงไฮเอนด์อย่างพวก Mark levinson ,McInosh หรือ accuphase เลย คือมันค่อนข้างแพง เป็นแสนขึ้นทั้งนั้น เหอๆ อยากลองฟังดูว่าเสียงมันเป็นยังไง

จะเล่นพวกนี้มันต้องแยกชิ้น แล้วของที่เอามาเล่นกับมันก็ต้องถึงมันอีก มันถึงจะแสดงศักยภาพได้เต็มที่ ไหนจะ cd player ไหนจะสายสัญญาณ เส้นก็เป็นหมื่นแล้วที่เขาเล่นกันกับเครื่องเสียงพวกนั้น แล้วลำโพง สายลำโพงอีก รวมๆแล้ว หลายแสนเลย

ส่วนมากคนที่เล่นพวกเครื่องเสียงไฮเอนด์ นี่จะเป็นพวก audiophile แล้วเครื่องเสียงไฮเอนด์ก็ทำมาเพื่อเพลง audiophile ซะด้วยดิ เพลงคลาสสิค แจ๊ส พวกเนี่ย บันทึกเสียงมาดี เน้น อิมเมจ ซาวด์สเตท แล้วก็เครื่องเสียงพวกนี้ซีเรียสกับการจัดวางมาก ต้องมีห้องฟังแล้วต้องจัดอย่างดีด้วย

เคยฟังพวกเครื่องเสียงในร้านเครื่องเสียงที่เขามีห้องให้ลองฟังโดยเฉพาะ เสียงนี่ดีมากเลย เสียงมันนุ่มนวล ชวนฝัน โห คิดในใจ ทำไมมันเสียงดียังงี้เนี่ย แต่ไม่ใช่พวกไฮเอนด์นะครับ พวก marantz(จริงๆ marmntz นี่ก็น่าจะไฮเอนด์นะ แต่รุ่นที่ผมฟังและพอจะมีปัญญาซื้อมันเป็นรุ่นล่างๆของเขาอะ) nad ลำโพงก็พวก wharfedale jbl พวกนี่อะครับ

พอซื้อชุดนั้นมาฟังที่บ้าน ไมเสียงมันไม่ดีเหมือนฟังทีร้านเนี่ย สรุป พวกเครื่องเสียงแพงๆเนี่ยมันซีเรียสกับห้องมาก ต้องจัดวางดีๆ แล้วก็ค่อนข้างจะขี้ฟ้อง คือมันจะเที่ยงตรง ถ้าบันทึกเสียงมาดี ก็จะยิ่งฟังเพราะฟังดีมากเลย ถ้าเพลงไหนบันทึกเสียงมาไม่ดีก็จะยิ่งฟังแย่เลย ยิ่งพวก mp3 นี่ไปฟังกับเครื่องเสียงพวกนี่ยิ่งฟังแย่เลย เพราะฉะนั้นพวกเล่นเครื่องเสียงไฮเอนด์ก็เลยไม่ฟัง mp3 กัน สังเกตจาก cd player ไฮเอนด์ เล่น mp3 ไม่ได้เลยมันไม่ทำมา แล้วพวกปรี เพาเวอร์ แพงๆนี่ ยิ่งแพงยิ่งไม่ค่อยมีปุ่มให้ปรับเสียง

ส่วนผมก็ชอบฟังเพลงทั่วไปไม่ได้ชอบฟัง เพลงคลาสสิค แจ๊ส หรือเพลงพวก audiophile แต่ก็อยากลองฟังพวกเครื่องเสียงไฮเอนด์ดูว่า เสียงมันเป็นยังไง ที่บอกว่า อิมเมจ ซาวด์สเตท ฟังแล้วรู้ตำแหน่งคนร้อง รู้ตำแหน่งนักดนตรี อยากรู้ว่ามันเป็นยังไง

จะมีวาสนามั้ยเนี่ย เฮ้อ
    Last edited by some like it hot; 3 Aug 2007, 05:02:06. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

นี่แหละที่ไม่ใช่ Creative และนี่แหละที่มี EAX5.0

เพราะมัน...หนีไม่พ้นชิบ X-Fi น่ะแหละ

แต่อย่างน้อยก็ไม่ใช่ Creative ล้วนๆ ล่ะนะ

แนวเสียงคงจะต่างออกไป แล้วคุณภาพคงไม่ด้อยกว่า Creative

ส่องแรมดูดีๆ ใช้ D9GKX ด้วยครับ 1200 นิ่มๆ อืมมม...ไม่เกี่ยวเลยใช่ไหมครับ

มีใครจะหิ้วมาขายบ้างไหมคร้าบบบ

http://www.auzentech.com/site/products/x-fi_prelude.php
      Last edited by ARES; 3 Aug 2007, 07:50:01.

Comment

อ่อ...แล้วก็แน่ใจกันหรือเปล่า ว่าอัสซุสจะสู้ครีเอทีฟไม่ได้....ดูราคามันซะก่อนจะดีกว่านะ

แพงกว่า Platinum Fatal1ty 7.1 Champion Series อีก คือ คงกะจะเอามาชนกับ Elite Pro เลยแหละ

ลองไปดูราคาดูครับ เปรียบเทียบกันดู แล้วจะซึ้ง

http://www.overclockers.co.uk/produc...d=701&catid=11

แพงขนาดนั้นคงมีอะไรดีบ้างแหละน่า

รีวิวมันก็มีนะ แต่บอกตามตรงเลยว่า...ไม่เข้าใจครับ ไม่รู้ว่าค่าใดมากกว่าหรือน้อยกว่า ถึงจะดีกว่ากัน

ใครไปแปลมาแล้วมาสรุปให้ผมทีดิ ว่าอันไหนดีกว่ากันแน่

http://www.vr-zone.com/?i=5135

Last edited by ARES; 3 Aug 2007, 07:13:21.

Comment

การ์ดของ ESI นี่สวยดีแต่อยู่ในคอมผมนี่ดำแน่ๆ 555

Comment

ของแบบนี้ ต้องลองฟังก่อนจึงจะรู้ได้

Comment

Originally posted by Guest View Post
              ของแบบนี้ ต้องลองฟังก่อนจึงจะรู้ได้
              ช่ายครับ แต่ก็อยากให้มีตัวเลือกมากกว่านี้
              ตอนนี้เหมือนโดนผูกขาดยังไงไม่รู้

Comment

เสียงเป็นไงไม่รู้ แต่ถ้ามาอยู่ในเคสผมขอดำๆไว้ก่อน ฮ่าๆๆ

Comment

พระเจ้า พวกการ์ดเทพ!!

ของผมได้แค่ AUdigy 2ZS เอง พอใจละ

มีของ Yamaha อีกเจ้าไม่ใช่เหรอ แต่นั่นน่าจะเจาะกลุ่มพวก สตูดิโอ...

Comment

สมัยผมหนุ่มๆ (ตอนนี้แก่ละ) มีพวก ESS YAMAHA Philips Aztech Opti AvanceLogic Roland ด้วยนะครับ
                    ( AvanceLogic กับ Roland น่าจะรู้จักกันดีนะครับ มีชื่อเรื่อง MiDi)

อันนี้ภาพ Sound Card สำหรับ WS ของ RME มาฝากครับ (ไม่แพงมากครับ ประมาณ 1400$)

24-bit 128-channel 192 kHz PCI Express Card

Comment

Working...
                    X