Announcement

Collapse
No announcement yet.

ของผมเป็นปัญหาที่ Power Supply หรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของผมเป็นปัญหาที่ Power Supply หรือเปล่า

ขออนุญาติ บอก สเปกสาวนอกใจผมก่อน
    AMD64 3000+*(939) @ 270*9
    Asus A8N-e
    JetRam Hynix CTP 512*2 @220 Mhz
    Spark x1600 Pro Golden
    Hdd 1.Seagate 160GB 2.WD 250GB ks
    DVD Writer Benq DW1640
    CD Writer Samsung
    Sound Card SB Live CT4830
    Case Delux 432 + Power Supply 420W ที่มาพร้อมเคส

ตอนหลังมาเปลี่ยน Heat Sink CPU Cooler Master กับ Heat Sink Northbridge Zalman Fanless สีฟ้าๆ โค้งๆ

ผมใช้มาก้นานพอสมควรโดยที่ overclock ไว้ แล้ว 2-3 วันที่ผ่านมา อยู่ดีๆ มันก้ชอบ รีสตาท เองบ่อยครั้ง จนเริ่มเปิดยังไม่เข้า windows XP ก้รีสตาทแล้ว

ผมเลยคิดว่าเปนเพราะเรา overclock มากไปแล้วมันร้อนหรือป่าว ก้ลอง ปรับไฟ กับ clock ลงมาแต่ก้ยังบูท ไม่ขึ้น

เลยคิดว่าเป้นเพราะเรา เสียบอุปกรณ์ มากไปหรือเปล่า เลยลองถอด HDD ออกไปตัว ก้ปรากฏว่าบูต เข้าบ้าง ไม่เข้าบ้าง เข้าไปก้ค้าง Safe Mode บางครั้งยังค้างเลย

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ ช่วบวิเคราะห์หน่อยครับ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าน่าจะเป้นเพราะ Power Supply แต่ก้ไม่เข้าใจว่า พอเข้าไปแล้วดูที่ Asus Probe 12v > 11.896 5v > 4.9 เลยไม่แน่ใจว่าเป้นเพราะ Power Supply หรือเปล่าครับ มีจุดไหนที่น่าจะเป้นปัญหาหรือเปล่า

แล้วถ้าเปลี่ยน Power Supply ตัวไหนเพียงพอ ราคาถูกหน่อย แล้วเพียงพอต่อ เครื่องผม ซึ่งอนาคต จะเพิ่ม HDD อีกสักตัว Ram อีกสัก 2 แถวครับ Delux ตัว 500 watts ดีมั้ยครับ

อาการอย่างนี้ Windows อาจจะมีปัญหาเลยเป็นหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

แล ไฟจะไม่พอในช่วงโหลดเต็มที่ ล่ะครับ ไม่เล่นซินามึ ล่ะครับไม่แพงพอจับต้องได้

Comment

น่าจะใช่นะ ลอง Enermax บ้างยังครับ ผมก็สเปคใกล้เคียงกับคุณ
      ยังไงก็ สาวก AMD เหมือนกัน

Comment

ก็อยาก อยู่แต่มันแพงน่ะครับ

แล้ว Power Supply ใช้ๆ ไปมีไฟตกลง คือไฟจากเมื่อก่อนจ่ายมาเยอะ ใช้ไปๆ มันลดลง หรือเปล่าครับ

เมื่อก่อนใช้เต็มที่ ทุกอย่าง เปิด bit, Chat, ดูหนัง ก็ไม่เปนอะไรอ่ะครับ

Comment

ใช้ไปนานๆ PSU มันกำลังการจ่ายตกลงคับ

Comment

เสาร์นี้ว่าจะไปถอย delux 500w อยู่คับ ร้านใหนถูกสุดหนอ

Comment

Windows รวน มีสิทธิ ทำให้เป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ

Comment

ใช้ath 3000เหมือนผมเลย ของผมvenice 288*9 พอดีแรมไม่อำนวย เหอๆ บอดa8n-eเหมือนกันด้วย

Comment

Working...
                X