Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟรั่วลงcase ทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟรั่วลงcase ทำไงดีครับ

ไฟรั่วลงcase ทำไงดีครับผมใช้case ของGview ใช้เมนบอร์ด asus รุ่น A7V600-X ,power supply ของติดมากับcase ลองเอาไขควงวัดไฟดู มันแดงแทบทุกจุดของเคสเลยครับ รบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วย คอมใช้งานได้ปกติดีครับ

เดินสายดิครับ
    เอาสายไฟที่ไม่ใช้แล้วมาปอกสองด้าน
    ด้านนึงปอกยาวซัก 5 cm แล้วมัดไว้กับเคสส่วนด้านหลัง
    แล้วเอาน็อตขันยึดมันไว้กับเคสไม่ให้หลุด
    ลองวัดไฟดู ถ้าไฟเข้าก็โอเค
    อีกด้านนึงปอกยาวๆเลยครับ
    เดินสายตามผนังออกไปนอกบ้านแล้วก็ทิ่มลงๆไปในดินลึกๆเลย

แล้วก็จหมดปัญหาถูกไฟดูดเวลาจับเคสแล้วครับ

Comment

หาสายไฟ 1 เส้นนะครับ เชื่อมกับหางปลาที่เอาไว้ขันน็อต ถ้าหาหางปลาไม่ได้ใช้พัน ๆ กับหัวน็อตตัวไหนก็ได้จากนั้น หา Ground ภายในบ้านที่ใกล้กับ PC ที่สะดวกที่สุด หรือจะใช้ Ground ตรงกล่องกันฟ้า ที่โทรศัพท์ก็ได้ แค่นี้ก็ไม่ถูกไฟดูดแล้วครับ

สนใจจะ Flash Firmware ADSL Modem หรือ ADSL Modem มีปัญหา เรียนเชิญที่ http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=84035 ครับผม
      Last edited by jvc; 3 Aug 2007, 10:51:51.

Comment

รั่วตรงใหนก็เอากาวอุดตรงนั้น อิอิ

Comment

Thank กิ้ว ด้วยเหมือนกันอ่ะ

Comment

เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ แต่มันมีวิธีที่เจ๋งๆกว่านี้เปล่าครับ(แบบมันพื้นๆไปอะ)

Comment

เอาเจ๋งๆก็เอากล่องที่มันใช้แทนสายดินมาติดครับ
              แล้วก็วิธีเดิม เปลี่ยนจากลงดินมาลงกล่องแทน - -

Comment

พื้นนี้แหละคับเจ๋งสุดละ อย่างผมทำก้อมัดสายข้าง 1 กับน๊อตหลังเคสหมุนยึดให้แน่น ปลายสายไฟอีกข้างหนึ่งมันกับหัวไขควงเช็คไฟ(เขาเรียกแทดแล้มมั้ง) แล้วก้อนำไปจิ้มที่ใหนก้อได้ เช่น ขอบหน้าต่างที่เป็นเหล็ก,เหล็กที่โผล่ออกมาจากเสาบ้าน ฯลฯ แล้วแต่สะดวกคับ สังเกตุถ้าเห็นไฟในไขควง(สีแดงๆ) ดับลงแสดงว่าจุดนั้นใช้ได้คับ หุหุ....

Comment

ใส่รองเท้าก็ไม่ดูดแล้ว

Comment

ลองเสียบปลั้ก กลับขั้วดูครับ
                    ของผมทำแล้วมันไม่รั้ว ลองเอาไขขวงวัดไฟมาวัดแล้วมันไม่มีไฟวิ่งครับ
                    หรือทำพื้นให้เป็นฉนวนคับ เช่นพรม แผ่นไม้ เสื่อน้ำ้มัน เป็นต้น

Comment

ถ้าไม่เอาพื้นๆก็เดินสายดินที่ปลั๊กเลยครับ

Comment

โอ้ขอบคุณในเรื่องดีๆอย่างนี้

Comment

Working...
                        X