overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: ใครใช้X-FIเข้ามาหน่อยครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Default ใครใช้X-FIเข้ามาหน่อยครับ

เพิ่งได้X-FIมาครับ มีปัญหาว่า มันมีเสียงซ่าออกลำโพงเยอะมากเลยครับ เยอะกว่าตอนใช้sound on
    และตอนใช้Audigy2ZSซะอีก เวลาฟังเพลง เสียงเพลงมันกลบเสียงซ่าเกือบหมด แต่ตอนเปิดลำโพงไว้เฉยๆได้ยินชัดมากครับ ต้องลดวออลลุ่มลงสุด ถึงจะไม่มีเสียง
    ผมใช้ลำโพง Orbit 701 ตอนต่อกับเครื่องเล่นDVDแทบไม่มีเสียงซ่าเลย หรือมันเป็นเรื่องปกติของX-FIครับ
    ลืมบอกไป เสียงซ่าเริ่มเป็นตั้งแต่ตอนที่เครื่องบูทเข้าวินโดว์ครับ ตอนปิดเครื่องไม่เป็น

เสียงซ่ายังกะเสียงซ่าที่ฟังจากลำโพงกะEQบ้านหม้อถูกๆ ยังไงยังงั้น -*-
    Last edited by golfpipo; 7 Aug 2007 at 17:20:07.

OverclockZone Member sawatdeekrab's Avatar

Mute ช่อง line in กับ microphone รึยังครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

Quote Originally Posted by sawatdeekrab View Post
    Mute ช่อง line in กับ microphone รึยังครับ
    mute ตรงไหนครับ เพิ่งได้มาครับ กะลังงงๆกะโปรแกรมของมันอยู่ -*-

ลองmuteแล้วครับ ก็ไม่หายครับ

OverclockZone Member sawatdeekrab's Avatar

@_@ ผมใช้ xtreme gamer อ่ะไม่เห็นเป็นนะ เคยเป็นก็เพราะไม่ได้ mute นี่แหละ

ตรงนี้อ่ะครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

อันนี้หาสาเหตุไม่ได้ครับ

ผมไช้ Orbit + 2ZS มีเสียงซ่า

แต่กับ X-fi ไม่มีปัญหาครับ

ซาวด์ทั้งสองปกติดีแน่นอนครับ เพราะไช้ลำโพงตัวอื่นมาเสียบก็โอเคครับ

Orbit มันคงไม่ถูกกับบางตัวน่ะครับ อาจจะเป็นที่ตัววงจรของลำโพงน่ะครับ มันเป็น Anallog

แต่ก็ไม่แน่เสมอไปว่ามันจะซ่ากับตัวไหนของผม 2ZS ของคุณ X-Fi

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=84679

มีคนตอบไห้แล้วครับเอาไปลองดูน่ะ ยังไงก็โพสบอกด้วยครับว่าหายมั้ย

OverclockZone Member Roat's Avatar

ของผมก็เคยเป็นคับ X-fi กับOrbit มีเสียงซ่าตลอดเลยเป็นที่ลำโพงคับ พอเปลี่ยนลำโพงก็หายเลย

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

อันแรก
    ตั้ง Gain ใน EQ ไว้กี่ dB คับ?? (ถ้าอยากได้เสียงนุ่มจิงๆ ปิด SVM แล้วบิด Gain ไปที่ -24 คับ)
    แล้วก้อเปิด 3D รึเปล่า เพราะ X-Fi ยิ่งสังเคราะห์มาก ความนุ่มนวล + รายละเอียดเสียงยิ่งหาย
    24 bit สังเคราะห์ที่กี่ %
    Bass เปิดมากไป(ก็ไม่ดี น่วม)
    Treble ด้วยคับ เปิดมากไป พี้

อันสอง
    ได้ล้างดอกม่างรึเปล่า?? (เพราะการใช้งานย่อมทำให้เกิดสนามแม่เหล็กค้างอยู่แล้ว)

อันสาม
    อาจจะเป็นที่สายก้อได้คับ ^^"(แต่โอกาสน้อยหน่ะ)

ปล.ยังไงถ้ามีอาไยเพิ่ม pm มาก็ได้คับ ไม่ก้อ Add เอ็มมะละกังงับป๋ม

OverclockZone Member tanpxd's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    อันแรก

ได้ล้างดอกม่างรึเปล่า?? (เพราะการใช้งานย่อมทำให้เกิดสนามแม่เหล็กค้างอยู่แล้ว)
    ทำยังไงอ่ะครับ อยากรู้

OverclockZone Member 12040010's Avatar

Quote Originally Posted by tanpxd View Post
    ทำยังไงอ่ะครับ อยากรู้
    เอาเพลงมาเบิร์นล้างสนามแม่เหล็กครับ
    แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าจะมีวิธีอื่นอีกหรือเปล่า

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    อันแรก
    ตั้ง Gain ใน EQ ไว้กี่ dB คับ?? (ถ้าอยากได้เสียงนุ่มจิงๆ ปิด SVM แล้วบิด Gain ไปที่ -24 คับ)
    แล้วก้อเปิด 3D รึเปล่า เพราะ X-Fi ยิ่งสังเคราะห์มาก ความนุ่มนวล + รายละเอียดเสียงยิ่งหาย
    24 bit สังเคราะห์ที่กี่ %
    Bass เปิดมากไป(ก็ไม่ดี น่วม)
    Treble ด้วยคับ เปิดมากไป พี้

อันสอง

อันสาม
    อาจจะเป็นที่สายก้อได้คับ ^^"(แต่โอกาสน้อยหน่ะ)

ปล.ยังไงถ้ามีอาไยเพิ่ม pm มาก็ได้คับ ไม่ก้อ Add เอ็มมะละกังงับป๋ม
    เอาทีละอย่างนะครับ หลังจากนั่งเล่นมันอยู่เกือบทั้งคืน
    EQ ปรับ Flatครับ แต่ยกที่ 0dB
    ปิด SVM
    3D ไม่เปิดครับ
    EAX ก็ปิด
    24 bit ตั้งที่ 50 %
    ทุ้ม 50% แหลม 50%

ดอกลำโพง ไม่ได้ล้างครับ เพิ่งซื้อลำโพงมาได้อาทิตย์เดียว (หรือมันยังเบิร์นไม่เต็มที่หว่า)
    สาย ใช้สายเดิมที่มากะลำโพงครับ ทั้งสายสัญญานและสายลำโพง (ยังไม่มีเวลาเปลี่ยนครับ)

Quote Originally Posted by SunzabiLL View Post
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=84679

มีคนตอบไห้แล้วครับเอาไปลองดูน่ะ ยังไงก็โพสบอกด้วยครับว่าหายมั้ย
    ขอบคุณมากๆเลยครับ จะลองทำดูครับ ได้ผลยังไง จะมาบอกในกระทู้นี้แหละครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar

Quote Originally Posted by golfpipo View Post
    เอาทีละอย่างนะครับ หลังจากนั่งเล่นมันอยู่เกือบทั้งคืน
    EQ ปรับ Flatครับ แต่ยกที่ 0dB
    ปิด SVM
    3D ไม่เปิดครับ
    EAX ก็ปิด
    24 bit ตั้งที่ 50 %
    ทุ้ม 50% แหลม 50%

ดอกลำโพง ไม่ได้ล้างครับ เพิ่งซื้อลำโพงมาได้อาทิตย์เดียว (หรือมันยังเบิร์นไม่เต็มที่หว่า)
    สาย ใช้สายเดิมที่มากะลำโพงครับ ทั้งสายสัญญานและสายลำโพง (ยังไม่มีเวลาเปลี่ยนครับ)
    -*- Flat แบบไหนหละคับ? แนะนำ EQ กลาง แล้ว -24 ปายแทนคับ 0 dB แข็งเป็นไม้ทุบหูเลย

-*- Flat แบบไหนหละคับ? แนะนำ EQ กลาง แล้ว -24 ปายแทนคับ 0 dB แข็งเป็นไม้ทุบหูเลย
    ก็ปรับEQทุกความถี่ที่0dBหมดครับ (คืออยู่ตรงกลางหมด) -24เสียงค่อยจนแทบไม่ได้ยินเลยครับ ต้องเร่งวอลลุ่มเยอะ ต่ำกว่า-12ฟังไม่ได้ครับ สงสัยหูคนละแนวกันครับ ^^

ปล. ปรับอย่างท่านว่าเสียงซ่าก็ยังอยู่ครับ สงสัยต้องต่อสายดินแล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ^^
    Last edited by golfpipo; 5 Aug 2007 at 20:44:19.

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ลองเปลี่ยนสายที่มีคุณภาพหน่อยครับ อาจลดสัญญาณรบกวนได้ หรือลองหาลำโพงคู่อื่นมาต่อครับ

Quote Originally Posted by golfpipo View Post
    ก็ปรับEQทุกความถี่ที่0dBหมดครับ (คืออยู่ตรงกลางหมด) -24เสียงค่อยจนแทบไม่ได้ยินเลยครับ ต้องเร่งวอลลุ่มเยอะ ต่ำกว่า-12ฟังไม่ได้ครับ สงสัยหูคนละแนวกันครับ ^^

ปล. ปรับอย่างท่านว่าเสียงซ่าก็ยังอยู่ครับ สงสัยต้องต่อสายดินแล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ^^
    EQ กลางไม่ใช้ทุกย่านอยู่ที่ 0 นะคับ(เข้าใจผิดเลี้ยว)

ตามนี้ครับ EQ กลาง!!!!!!!!

EQ กลางไม่ใช้ทุกย่านอยู่ที่ 0 นะคับ(เข้าใจผิดเลี้ยว)

อ่าครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกอย่าง ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member FatCAt's Avatar

ทำไมปรับแบบแล้วเรียกว่า flat อยากฟังคำตอบจังเลยย...ช่วยอธิบายให้คน มะรู้แบบผมฟังหน่อยสิครับ

เหอะๆ

ผมไม่ได้ใช้ x-fi นะครับ
    Last edited by FatCAt; 6 Aug 2007 at 01:26:43.

ผมก็ไม่เข้าใจครับ ไอEQกลางเนี่ย

ตามความเข้าใจของผม(ไม่รู้ถูกป่าว) EQกลาง(หรือที่ผมเรียกFlat) คือ ทุกความถี่จะอยู่ที่0dBหมด ไม่ยกความถี่ใดช่วยเลย แหลมก็0 ทุ้มก็0 (แบบในรูป) ที่ท่าน NICKKIEZ แสดงให้ดูว่าแบบนั้นคือEQกลาง ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ อยากรู้เหมือนกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks