Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาด่วนครับ เรื่องm/b Asrock กะ E2160

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาด่วนครับ เรื่องm/b Asrock กะ E2160

อุปกรณ์
    mb Asrock Conroe1333-D667
    CPU E2160, E6420
    Ram DDR2 512mb Kingtons
    Psu 450w(ธรรมดามากะเคส)

ปัญหาแรก ใช้การ์ดจอonboard
    -ถามหน่อยคับ พอเปิดเครื่องแล้วมันไม่ขึ้นภาพ ไฟเข้าปกติ มันขึ้นเป็นเส้นๆสีๆ รีใหม่ก็ยังเป็น พอหลายๆครั้งเข้าบางทีภาพขึ้นมาแต่ไปค้างอยู่ แล้วก็กดอะไรไม่ได้เลย
    ใช้การ์ดจอแยกต่างหาก PCI-E x1650xt
    -ภาพขึ้น แล้วก็ไปค้างที่หน้าจอถามหา Operating system โดยที่ไม่สามารถกดอะไรได้เลยเช่นกัน จะเข้าไปเซ็ทไบออสใหม่ก็ไม่ได้ keyboard ไม่ทำงาน(สังเกตว่า ตอนบูทมันขึ้นประมาณว่า Keyboard controler error)

ไม่ทราบว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร ใครพอทราบมั่งคับ ผมไม่เคยเจออาการอย่างนี้เลย ตั้งแต่ทำเครื่องมา มาเครื่องนี้เครื่องแรกเลยที่เจอ

อ่า ม่ายมีใครตอบเรย พรุ่งนี้จะต้องเอาเครื่องไปส่งแว้วว ทำไงดีหว่า

Comment

ดันๆๆ ใครก็ได้ ช่วยที

Comment

ง่า ปัญหานี้ผมก็ไม่เคยเป็นเหมือนกัน เพราะตั้งแต่ครั้งแรกที่ประกอบเสร็จมันก็ขึ้นมาเป็นหน้าไบออสตามปกติเลย จากนั้นก็ลงวินโดวส์ไม่มีปัญหาอะไร (ใช้ออนบอร์ด)

มีคีย์บอร์ดอะไหล่ในบ้านรึเปล่าครับ ลองเอามาแทนดู ถ้าไม่ได้อยู่ก็เครมครับ

Comment

อ่านจากที่เล่ามา เดาเอาว่าอาจจะเป็นที่บอร์ดครับ เพราะในอีกยี่ห้อหนึ่งผมเจออาการอย่างนี้บ่อยครับ

Comment

ใช่ครับ..ลองเปลี่นนบอร์ดดูครับ เอาใจช่วยครับ ผมก็เคยเป็น แต่ของผมเสียที่ Slot AGP น่ะครับ

Comment

Originally posted by nemo_ee14 View Post
              ใช่ครับ..ลองเปลี่นนบอร์ดดูครับ เอาใจช่วยครับ ผมก็เคยเป็น แต่ของผมเสียที่ Slot AGP น่ะครับ
              ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นที่บอร์ด เอาไปเคลมที่ Advice ได้ตัวใหม่มา เปิดปุ๊ป อาการเดิมเลย ตอนนี้เลยคาดว่าไม่น่าจะเป็นที่บอร์ดแล้ว ส่วนคีย์บอร์ด ก็ไม่น่าใช่เพราะผมเอาอันที่ใช้อยู่ปัจจุบันมาลองก็ไม่ได้เหมือนกัน เด้วเช้านี้ว่าจะไป Advice แระ ยกไปเลยทั้ง 3 ชิ้น ให้เค้าลองให้ดีกว่า ว่าอะไรเสียแน่ ที่นั่นน่าจะมีอุปกรณ์ให้เทสเยอะกว่าที่บ้าน แล้วจะกลับมารายงานผลค้าบบ

Comment

กลับมารายงานผล สรุปแล้ว มันเป็นที่แรมกะเมนบอร์ด 2 อย่างเลย เคลมมาทั้ง 2 ตัว ได้ของมาแระ กะลังนั่งลงโปรแกรมใหม่ ขอบคุณทุกท่านน่ะครับ

Comment

เจออย่างนี้ก็แย่เลยนะครับ เสียตั้งแต่ยังไม่ทันได้ใช้อะไรเลย
                  ไม่รู้เทสผ่านมาได้ยังไง

Comment

Working...
                  X