Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 1:1ดียังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 1:1ดียังไงครับ

ดียังไงครับ???

ลาก CPU ได้ไกลขึ้น
    ปกติบัสแรมจะสูงกว่าบัส CPU นะ
    บัส CPU หาร 4
    บัส แรม หาร 2

Comment

แปลเปงภาษาง่ายๆ จากท่าน TWK นะคับ
      เช่น ใน cpu E6420 FSB 1066+ ram bus 660
      ถ้าเราไม่ทดแรม 5:4 cpu วิ่งไป bus 400 แต่ ram วิ่งไป 1000 แรมอาจจะไปไม่ถึง 1000 คับ
      แต่ถ้าเราทดแรมแล้ว 1:1 cpu วิ่งไป 400 แรมก็วิ่งแค่ 400 มีโอกาสไหวมากกว่าคับ
      เนื่องจาก cpu ยังไง ก็มีผลมากกว่าแรมในการทำงานส่วนมากคับ ฉะนั้น cpu ไปไกลกว่าย่อมดีกว่า

ปล.แต่ถ้าแรมไปไหว ก็ปล่อยๆไปเหอะคับ อิอิ เผื่อมีแรมเทพ อยุ่

Comment

ลาก CPU ได้ไกลดี เพราะถ้าไม่ทดเหลือ 1:1 แรมมันจะไม่ไหว

Comment

มือใหม่ ขอถาม เราจะเวทยังงัยให่มันเป็น 1:1 ครับ เพิ่งหัด Oc วันนี้เองซิงๆ

Comment

Originally posted by beerz View Post
            มือใหม่ ขอถาม เราจะเวทยังงัยให่มันเป็น 1:1 ครับ เพิ่งหัด Oc วันนี้เองซิงๆ
            ลองดูในหน้าจอ BIOS ครับ แล้วแต่รุ่น มันจะมีให้ปรับ FSBDR Ratio ครับ หรือบาง Board (เช่นของผม) มันจะมีให้ปรับเป็น DDR-533 หรือ DDR-667 ... เลยครับ คือมันคำนวณค่าอัตราส่วนให้แล้วว่าถ้าใช้ 1:1 บัสแรมจะเป็นเท่าไหร่ 4:5 เป็นเท่าไหร่... etc.

ลองดูครับไม่ยากครับ

Comment

Working...
            X