overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member themeenx1's Avatar

Default โดนไวรัส MSN ทำไงดีครับ

คือ มีคนส่งมาเป็นลิ้งค์ แล้วผมหลงไปกดอ่ะ
    แล้วทีนี้ พอเล่น m ไปประมาณ 20 นาที มันก็จะค้างๆ เป็นประมาณไวรัสกำลังส่งลิ้งค์จาก msn ของเรา ไปยัง list ของคนอื่นอ่ะครับ

OverclockZone Member RedHot's Avatar

ผมก็โดนเหมือนกันใช้ Microsoft Security Essentials สแกนออกได้ครับเป็นตัวที่ชื่อ "Worm;Win32/Pushbot.gen!C" เผลอไปคลิกเหมือนกันเพราะมันส่งมาจากเอ็มของเพื่อนด้วยความไว้ใจ

OverclockZone Member winzaza107's Avatar

MSN Virus Cleaner 2.0.3.3 Portable
    ผมว่าก็ดีเพิ่งใช้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง ไม่ยุ่งยาก

OverclockZone Member

เหอะไม่ต้องโทษว่าเมล์เพื่อนหรอกคับ สังเกตง่ายๆนะลิงค์พวกนี้เวลามันส่งมาจะมีข้อความเป็นภาษาอังกฤษที่อ่านแล้วงงๆ แนบมาด้วย ก็คิดดูเพื่อนคุณจะส่งข้อความแบบนั้นคุยกะคุณทำไมหล่ะคับ แล้วก็ถ้ามันม่ลิงค์มาก็ให้ถามเจ้าของเมล์ก่อนสิคับก่อนกดอะว่าส่งลิงค์อะไรมาให้รึป่าวเป็นลิงค์อะไร เราทำแบบนี้ทุกครั้งอะที่มีลิงค์แปลกๆส่งมาจากคนรู้จัก
    ปัญหาทุกอย่างต้องเริ่มแก้จากตัวเองก่อนด้วย ไม่ได้บอกให้อย่าไว้ใจใครนะ แค่ให้บอกว่าก่อนจะจิ้มลิงค์ทางเอ็มควรมีสติอย่าเผลอให้สงสัยไว้ก่อนว่าเป็นไวรัสสอบถามเจ้าของเมล์ก่อน แต่ลิงค์ไวรัสมันก็มีข้อสังเกตเยอะนะ
    1 ลิงค์เป็นลิงค์แปลกๆที่เราไม่เคยรู้จัก เช่น www.mypicture.com อะไรประมาณนี้ให้เดาๆไปก่อนว่าไวรัส
    2 ก่อนหรือหลังลิงค์ถูกส่งมาจะมีข้อความต่อมาเป็นภาษาอังกฤษเขียนมาประมาณว่าคลิงลิงค์สิแล้วจะเจออะไรดีๆ อะไรที่มันว่าคือไวรัสไงคับ บางข้อความก็บอกประมาณว่าฉันแชร์รูปมาให้คุณดูอะไรประมาณนี้แต่เป็นภาษาอังกฤษไปสังเกตกันเอง(ถ้าเพื่อนคุณเป็นคนไทย เค้าจะส่งมาเป็นภาษาอังกฤษทำไมจิงมั้ยคับ)
    3 ก่อนส่งและหลังส่งผู้ส่งจะ ออฟไลน์ทันที(บางครั้ง มันส่งมาตอนเจ้าของไม่ได้ออนไลน์แต่มีชื่อคุณอยู่ในลิสมันเลยส่งมาตามรายชื่อ)
    4 ส่วนใหญ่ตอนมันเด้งมาแอนตี้ไวรัสจะจับไม่ได้ หรือตอนกดรับแอนตี้ไวรัสไม่ตอบสนองว่าคือไฟล์ไวรัสทำให้เราสงสัย งงงวยไปว่าเอะทำไมเปิดแล้วไม่มีไรขึ้นมาเลยก็เดาได้ว่าเครื่องติดไวรัสไปแล้ว
    ก็ไวรัสเอ็มส่วนใหญ่เวลาเกิดปัญหานะ แอนตี้ไวรัสหรือไฟวอลจะถูกบล็อคทันทียังไงถ้าจะเปิดสแกนหมดสิทธิ์แน่นอน แล้วจะบอกว่าไวรัสตัวนี้สามารถไปได้ทุกที่ที่มีไฟล์ .exe .dll .inf หรือ โฟลเดอร์คือมันไปได้หมดไม่ว่าจะแบ่งไดรไว้สำรองข้อมูลก็ตาม ก็ไม่ต้องตกใจไป ถ้าติดหากแก้ได้เครื่องก็ไม่ต้องล้างใหม่ หากจนปัญญาจิงๆก็ ล้างทั้งฮาร์ดิสก์ลงวินโดวใหม่แค่นั้นเองคับไม่ยาก

OverclockZone Member themeenx1's Avatar

แก้ได้แล้วครับ ลองใช้ nod32 ดู

Bookmarks

Bookmarks