Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ Geil และ Kingston คร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ Geil และ Kingston คร้าบ

พอดีว่าคอมที่ใช้อยู่มีปัญหากับโปรแกรม Premiere Pro CS4 โดยที่ [Windows7 64bit]

1. ใช้ Geil DDR3 Value Kit 1600 2GBx2 เปิดเครื่องเข้า window จะวนเข้าจอฟ้า แจ้งว่า dump_crash_memory 3-5 ครั้ง ถึงจะเข้า Windows ได้ปกติ ระหว่างใช้งานก็ไม่มีปัญหา โดยเปิด Premier Pro สามารถเปิดได้ปกติ Capture งานได้ Export งานได้

2. ใช้ Kingston HyperX DDR3 1600 2GBx2 เปิดเครื่องเข้า Windows ได้เลยในครั้งเดียว ไม่แจ้งอะไรทั้งสิ้น ใช้งานทั่วไปได้ปกติ แต่เปิดเข้าโปรแกรม Premier Pro จะเปิดช้ากว่า Geil อยู่ในระดับนึง (ถ้า Geil เปิด 7 วิ Kingston เปิด 12 วิ สมมุติ) Capture และ Export ช้าและมีอาการหน่วง จนถึงภาพไม่สามารถแสดงผ่านกล้องวิดีโอได้ ต่อผ่าน Firewire [ต่อกล้องวิดีโอเพื่อเช็คภาพ Monitor ครับ] ซึ่ง Geil ทำได้ปกติ

3. ใส่ทั้ง 2 ยี่ห้อเข้าไป มีปัญหาเข้า Windows เหมือนใส่ Geil แต่ปัญหา Premiere Pro ไม่มี

เลยสงสัยว่ามันเป็นที่อะไรครับ ทั้งๆ ที่มันก็ DDR3 1600 กันทั้งคู่ หรือมันมีอะไรที่ลึกกว่านี้ ขอความกระจ่างด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม T^T

ลืม SPEC

Core 2 Quad Q8200 2.33 [Yorkfield]
    M/B Asus P5P46TD
    RAM Kington HyperX DDR3 1600 2GBx2 [Or and Geil Value Kit DDR3 1600 2GBx2]
    VGA Gigabyte GTS250 1GB DDR3
    HDD WD1TBx3
    PSU XFACTOR 600W

ขอบคุณครับ

Comment

ขัดๆ ถูๆ ที่แรมแล้วยังครับ
      ทำความสะอาดที่ช่องเสียบด้วยก็ดีครับ แล้วลองใส่ใหม่
      เอาทีละตัว ลองเทสดูครับ

// * นอกเรื่องนิด
      เสียบ hdd ตั้ง 3 ตัว เยอะจังเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by naja View Post
        ขัดๆ ถูๆ ที่แรมแล้วยังครับ
        ทำความสะอาดที่ช่องเสียบด้วยก็ดีครับ แล้วลองใส่ใหม่
        เอาทีละตัว ลองเทสดูครับ

// * นอกเรื่องนิด
        เสียบ hdd ตั้ง 3 ตัว เยอะจังเลยอ่ะ
        ลองขัด+เป่า แล้วครับ ใส่เฉพาะ Geil ยังมีปัญหาเดิมอยู่ แต่ Kingston ไม่มีปัญหา
        ก็เลยงงๆ น่ะครับว่ามันเป็นที่อะไร ว่าจะเอา Geil ไปส่งเครมอยู่แต่กลัวว่าจะนานเกิน
        เพราะมีงานที่ต้อง Capture ลงม้วนเทป DV ด้วยน่ะครับ

Geil จะมีปัญหาในการ Boot เข้า Windows
        แต่ Kingtons จะมีปัญหาที่โปรแกรมทำงานช้ากว่าเดิม แล้วก็ไม่สามารถ Capture งานลงม้วน DV แบบผ่านกล้อง MiniDV ได้น่ะครับ

ปล. พอดีว่าใช้เป็นเครื่องตัดต่อวิดีโอน่ะครับ แค่ Capture วิดีโอ 4-5 ม้วนก็หมดไปแล้ว 60-70 GB

Comment

ลองเสียบแรมให้ครบทุกตัวแล้วใช้ memtest ทดสอบแรมดูก่อน

เลือกที่เป็น .ISO
          http://www.memtest.org/#downiso

บอร์ดน่าจะเป็น P5P43TD มากกว่านะครับ
          Last edited by Blademint; 13 May 2010, 22:18:05.

Comment

Originally posted by Blademint View Post
            ลองเสียบแรมให้ครบทุกตัวแล้วใช้ memtest ทดสอบแรมดูก่อน

เลือกที่เป็น .ISO
            http://www.memtest.org/#downiso

บอร์ดน่าจะเป็น P5P43TD มากกว่านะครับ
            ครับผม เดี๋ยวจะลองดูขอบคุณครับ
            ว่าแต่ผมสงสัยอยู่อย่าง Geil Value Kit DDR3 1600Mhz กับ Kingston HyperX DDR 1600Mhz
            ตัวไหนมันแรงกว่ากันน่ะครับ
            แล้วเป็นไปได้มั้ยว่ามันจะไปเกี่ยวกับ Windows7 64bit ที่ Ram แต่ละยี่ห้อจะทำงานบน 32bit หรือ 64bit เพียงเท่านั้นน่ะครับ สงสัยๆ ???

ปล. ตัวบอร์ดน่าจะตามที่ท่านบอกแหละครับ แหะๆ
            รหัสเปลี่ยนเผื่อ Chipset จะเปลี่ยนบ้าง

Comment

Originally posted by 69crownz View Post
              พอดีว่าคอมที่ใช้อยู่มีปัญหากับโปรแกรม Premiere Pro CS4 โดยที่ [Windows7 64bit]

1. ใช้ Geil DDR3 Value Kit 1600 2GBx2 เปิดเครื่องเข้า window จะวนเข้าจอฟ้า แจ้งว่า dump_crash_memory 3-5 ครั้ง ถึงจะเข้า Windows ได้ปกติ ระหว่างใช้งานก็ไม่มีปัญหา โดยเปิด Premier Pro สามารถเปิดได้ปกติ Capture งานได้ Export งานได้

2. ใช้ Kingston HyperX DDR3 1600 2GBx2 เปิดเครื่องเข้า Windows ได้เลยในครั้งเดียว ไม่แจ้งอะไรทั้งสิ้น ใช้งานทั่วไปได้ปกติ แต่เปิดเข้าโปรแกรม Premier Pro จะเปิดช้ากว่า Geil อยู่ในระดับนึง (ถ้า Geil เปิด 7 วิ Kingston เปิด 12 วิ สมมุติ) Capture และ Export ช้าและมีอาการหน่วง จนถึงภาพไม่สามารถแสดงผ่านกล้องวิดีโอได้ ต่อผ่าน Firewire [ต่อกล้องวิดีโอเพื่อเช็คภาพ Monitor ครับ] ซึ่ง Geil ทำได้ปกติ

3. ใส่ทั้ง 2 ยี่ห้อเข้าไป มีปัญหาเข้า Windows เหมือนใส่ Geil แต่ปัญหา Premiere Pro ไม่มี

เลยสงสัยว่ามันเป็นที่อะไรครับ ทั้งๆ ที่มันก็ DDR3 1600 กันทั้งคู่ หรือมันมีอะไรที่ลึกกว่านี้ ขอความกระจ่างด้วยนะครับ ขอบคุณครับผม T^T

ทำไม ในรูปที่ให้ดู เห็นบอกว่า ใช้แรมบัส 1600 แต่ทำไม ในรูปมันวิ่งแค่ บัส 1333 แทน หรอคับ

ผมว่าคุณตั้งค่าในไบออส ผิด แน่ๆ เลยคับ

เลยทำให้มีปัญหา แน่ๆเลย

ลองไปตั้ง พวก cl ค่า ต่างๆ ให้ตรงดู ไม่ต้องปรับ auto ดูนะคับ แล้ว เพิ่มไป บัส 1600 ไฟ 1.62 คับ

อย่างอื่น รอคนอื่นบอก เข้ามาช่วยคับ

Comment

ถ้าแรมต่างยี้ห้อกันบางท่านว่าไม่มีปัญหาแต่ผมเคยเจอปัญหาครับ และตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมจะไม่ใช้แรมคนละยี้ห้อ คนละขนาดเด็ดขาดครับ และขนาดแรมยี้ห้อเดียวกัน และคนละซิปยังมีปัญหาต่อกันเลยครับ

Comment

Originally posted by cleaning View Post
                  ถ้าแรมต่างยี้ห้อกันบางท่านว่าไม่มีปัญหาแต่ผมเคยเจอปัญหาครับ และตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมจะไม่ใช้แรมคนละยี้ห้อ คนละขนาดเด็ดขาดครับ และขนาดแรมยี้ห้อเดียวกัน และคนละซิปยังมีปัญหาต่อกันเลยครับ
                  +10 ครับ

Comment

ขอบคุณคร้าบผม ^^

Comment

Originally posted by cleaning View Post
                      อันนี้ก็เคยเจอมาครับกับเครื่องเก่า Ram Kingston ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน ปีเดียวกันต่างแค่สัปดาห์
                      มันยังจอฟ้าแล้วจอฟ้าอีก สรุปถอดออก 1 ตัว ใช้งานได้ปกติ เลยใช้อยู่แค่ 3GB

ปล. ว่าแต่ Kingston มันปัญหาเยอะไปหรือเปล่าครับ ผมซื้อมา 4 ครั้ง ส่งเครมซะ 3 ครั้ง
                      หรือว่าเค้ากะให้ใช้สิทธิ์ Lifetime Waranty หรือเปล่าครับ อิอิ (แอบแซวเล่นน่ะครับ)

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                        ทำไม ในรูปที่ให้ดู เห็นบอกว่า ใช้แรมบัส 1600 แต่ทำไม ในรูปมันวิ่งแค่ บัส 1333 แทน หรอคับ

ผมว่าคุณตั้งค่าในไบออส ผิด แน่ๆ เลยคับ

เลยทำให้มีปัญหา แน่ๆเลย

ลองไปตั้ง พวก cl ค่า ต่างๆ ให้ตรงดู ไม่ต้องปรับ auto ดูนะคับ แล้ว เพิ่มไป บัส 1600 ไฟ 1.62 คับ

อย่างอื่น รอคนอื่นบอก เข้ามาช่วยคับ
                        ลองตั้งแล้วครับ มัน Restart ตัวเองซะงั้น (ใน Bios ตรงที่ตั้งค่ามีสัญลักษณ์ *DDR 1600Mhz* ดอกจันทร์ล้อมหน้าหลัง
                        ตรงตั้งค่า 1600 กับ 1800 น่ะครับ 1333 ลงมาไม่มีดอกจันทร์เลย) แสดงว่า M/B ไม่รองรับ DDR31600 หรือเปล่าน่ะครับ
                        เพราะเพิ่งไปอ่านเจอว่า Chipset P43 มันรับ DDR3 ที่ 1066 เองน่ะครับ
                        เลยตั้งค่าเป็น Auto แล้วเพิ่มไฟเป็น 1.62 V. แทนน่ะครับ
                        Boot ทีเดียวติด ผมก็งงเหมือนกัน ไม่รู้มันจะกลับมาอีกมั้ยจอฟ้าตอนวันจันทร์เนี่ย
                        Last edited by 69crownz; 14 May 2010, 11:42:15.

Comment

สงสัยจะเป็นเพราะท่านไปตั้งไฟให้แรมน้อยไปน่ะครับ

แรมท่าน Geil Value Kit DDR3 1600Mhz CL 9 ใช้ไฟ 1.5/1.6V* ครับ
                          http://www.geil.com.tw/products/showSpec/id/191

P5P43TD รองรับแรม 1600 ครับ
                          4 x240-pin DIMM, Max. 16 GB, DDR3 1600(O.C.)/1333/1066/800 Non-ECC,Un-buffered Memory
                          Dual Channel memory architecture
                          http://www.pcresource.co.th/computer...x-p-12655.html

Comment

Originally posted by Blademint View Post
                            สงสัยจะเป็นเพราะท่านไปตั้งไฟให้แรมน้อยไปน่ะครับ

แรมท่าน Geil Value Kit DDR3 1600Mhz CL 9 ใช้ไฟ 1.5/1.6V* ครับ
                            http://www.geil.com.tw/products/showSpec/id/191

P5P43TD รองรับแรม 1600 ครับ
                            4 x240-pin DIMM, Max. 16 GB, DDR3 1600(O.C.)/1333/1066/800 Non-ECC,Un-buffered Memory
                            Dual Channel memory architecture
                            http://www.pcresource.co.th/computer...x-p-12655.html
                            อ๋อ คือผมต้องไป OC. เฉพาะ Ram ใช่หรือเปล่าครับ
                            ตอนนี้ไฟอยู่ที่ 1.62 แล้วครับ
                            แต่เจ้า Kingston เนี่ยสิครับ ดันกินไฟ 1.7-1.9 v.
                            มันเลยทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่าครับ

Search Results: KHX1600C9D3K2/2G - Part Detail

Description 2GB 1600MHz DDR3 Non-ECC CL9 DIMM (Kit of 2)
                            Specification Standard 128M X 64 Non-ECC 1600MHz 240-pin Unbuffered DIMMDDR3, 1.7-1.9V, CL9, FBGA, Gold
                            Mfr Equiv # N/A
                            Form Factor Memory Module
                            Pieces/Unit 2 (Two 1GB modules, totaling 2GB)

Comment

ต้อง oc แรมถึงจะวิ่ง 1600
                              ถ้าไม่ oc มันจะวิ่งสูงสุดที่ 1333

Comment

Working...
                              X