overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ระหว่างพัดลม12นิ้วกับmx-2อันไหนจะดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

Default ระหว่างพัดลม12นิ้วกับmx-2อันไหนจะดีกว่ากันครับ

จะเอาmx-2มาทาchipset vga(เพราะซิลิโคนที่zalmanแถมมาดูจะไ่ม่ค่อยดี)กับ northbridgeหรือว่า เอาพัดลม12ซม.มาติดใต้dvd romมันจะดีกว่ากันครับ
    ถามเพิ่มหน่อยครับว่าheatsinkที่เป่าลงบอร์ดเนี่ยดีกว่าแบบเป่าออกข้างหลังเคสเหรอครับใน**กรณีที่ตัวเป่าลงบอร์ดลดความร้อนcpuได้น้อยกว่าตัััวเป่าออกหลัง
    ปล.heatsik cpu ทาmx-1อยุ่แล้ว
    Last edited by yuki_kaze; 4 Aug 2007 at 23:02:28.

OverclockZone Member dewiez's Avatar

มันใช่ทางเลือกแน่หรอคับ - -
    ก็เอาเป็นว่าถ้าอยากให้ vga - chipset เย็นก็ MX-2 ไป
    แต่ถ้าอยากให้มี Air Flow ก็ติดพัดลมไปละกันคับ

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

มันก็คนละแบบอย่างที่ว่าแหละครับ แต่ว่าถ้าติดพัดลมบอร์ดก็จะเย็นด้วย(northbridgeด้วย)แต่มีเสียงเพิ่ม แต่ถ้าเอาซิลิโคนทาไม่มีเสียงเพิ่ม กาดจอเย็นลงocกาดจอดีขึ้น เย็นแต่ตรงnorth bridge
    อืม เป็นคุณเอาอันไหนครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

เป็นผม ผมเอา MX-2 ก่อนคับ จะได้เผื่อ CPU ด้วยเลย
    หลังจากนั้นก็เก็บตังซื้อพัดลม อากาศจะได้ถ่ายเท

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ไม่ต้องเลือกครับ ทำทั้งหมดแหละ

OverclockZone Member takaong's Avatar
    นนทบุรี-จตุจักร

Quote Originally Posted by newsgau View Post
    ไม่ต้องเลือกครับ ทำทั้งหมดแหละ
    ตามนั้นเลย แน่นอนที่สุดละครับ

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

ทา MX-2 และเปิดฝาเคสครับ ทำอยู่ เย็นสบายๆๆๆๆๆ มากๆๆๆๆ

วันนี้ไปซื้อmx-2มาแล้วครับ ไม่รู้ผมทาไม่ดีรึเปล่า ยังงงตัวเองอยู่ครับ มีหลายจุดที่ทาไปแล้วแต่ผลไม่ต่าง ยังงงๆอยุ่
    1.ทาไปที่northbridge ผมใช้darkครับ ซิลิโคนมันเช็ดแทบไม่ออกอ่ะครับ- . - เอาบัตรเติมเงินขูดยังออกไม่หมดไม่รู้ทำไง เลยลงmx 2เลย ผลออกมาความร้นเท่าเดิม
    2.ทาที่chipset vga​ (ใช้zalman zv-9)ความร้อนก้อเท่าเดิม อืม- . - หรือว่าซิลิโคนที่มันติดมาดีอยู่แล้วก้ไม่รู้
    3.ทาที่cpuอืม เท่าเดิมอันนี้ไม่แปลกใจเพราะเดิมก็mx-1แล้ว
    ปัจจัยที่เปลี่ยนไปของผมคือพัดลม80มม.ขาเข้าปกติใช้coolermasterที่ติดเคส ก็ดิ้นจะหาตัวเงียบๆมาติดจนได้ac(ติดดัวดักฝุ่นเพิ่มด้วย) มาเงียบมากกกแต่อุณหภูมิhddขึ้นมาหลายอยู่ ไม่รู้ว่าปัจจัยที่เปลี่ยนไปนี้เป็นผลที่ทำให้ไม่เห็นผลmx2รึเปล่าครับ ไม่รู้ว่าตัวกรอกฝุ่นนี่กันลมไปเยอะรึเปล่า หรือว่าซิลิโคนมันจำเป็นต้องใช้เวลาพอสมควรก่อนแสดงผลจริงๆ(คล้ายๆburn in)
    **ผมขอความช่วยเหลือด้วยครับว่าพวกซิลิโคนที่เช็ดแบบธรรมดาไม่ออกควรทำยังไกับมันดีครับ
    ถึงจะเช็ดออก
    **เปิดเคสคงไม่อ่ะครับ ฝุ่นมากเลย

OverclockZone Member CBR150's Avatar

ผมใช้ทิชชู่ชุบน้ำมันเบนซินหมาดๆ แล้วค่อยๆ เช็ดหน้าสัมผัสชิบเซ็ทให้สะอาด ส่วนด้านข้างปล่อยไว้เพราะมันเหนียวมาก จากนั้นก็ทำความสะอาดซิงก์ หยด mx-1 แล้วก็ใส่กลับ บอร์ดผม Alive แล้วเปลี่ยนซิงก์นอร์ทบริจมาใช้ของซัลแมน เย็นขึ้นอย่างน้อย 10 องศาคับ เดิมๆ 40-50 ตอนนี้ 34-40

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

ซิลิโคนลองใช้แอลกอฮอลล์ครับ ผมใช้เช็ดอยู่ประจำครับ

ขอบคุณครับ แล้วซิลิโคนนี่มันต้องใช้เวลาหลังติดตั้งก่อนที่จะแสดงประสิทธิภาพเ๖้มที่รึเปล่าครับ จำได้ว่าตอนแรกที่เปลี่ยนจากsink stockแล้วเปลี่ยนเป็น ac7proกว่าความร้อนจะลดแบบเห็นชัดก็2-3วันน่ะครับ - . -คิดไปเองรึเปล่าเนี่ย

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

Quote Originally Posted by yuki_kaze View Post
    ขอบคุณครับ แล้วซิลิโคนนี่มันต้องใช้เวลาหลังติดตั้งก่อนที่จะแสดงประสิทธิภาพเ๖้มที่รึเปล่าครับ จำได้ว่าตอนแรกที่เปลี่ยนจากsink stockแล้วเปลี่ยนเป็น ac7proกว่าความร้อนจะลดแบบเห็นชัดก็2-3วันน่ะครับ - . -คิดไปเองรึเปล่าเนี่ย
    ใช่แล้วครับ

มีคนมาconfirmแล้ว งั้นอีก2-3วันผมจะมาบอกผลนะครับ

ลดได้แค่ตรงnbครับลงมา2องศา นอกนั้นเท่าเดิม แสดงว่าซิลิโคนที่zalman zv-9ให้มาก็okเลยนะเนี่ย (มั้ง) เพราะไม่ocด้วยมั้งเลยไม่ค่อยเห็นผล โดยรวม เสียดายตังจัง ด้วยความอยากลอง
    ปล.cpuลดมาอีก1ด้วยครับ
    Last edited by yuki_kaze; 14 Aug 2007 at 21:38:39.

แล้วผมเริ่มจะงงๆแล้วด้วยว่าซิลิโคนzalmanมันดีกว่ารึเปล่าเพราะูดูุเหมือนว่าความร้อนvgaมันเพิ่มด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks