Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์หนัง จากฮาร์ดดิสไม่ได้ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์หนัง จากฮาร์ดดิสไม่ได้ค่ะ

หลังจากก่อนหน้านี้ มีอาการดีทุกอย่าง.. แต่ปรากฎว่า หลังๆนี้ ไรท์ไฟล์หนัง DVD ( ไฟล์ VOB ) ไม่ได้เลยค่ะ ไรท์ได้ซักพัก ขึ้น Error reading data ตลอด.. เอาเครื่องเก่าออก เครื่องใหม่ ก็มาอาการเดียวกันเลย

แล้วปัญหาอีกอย่างคือ ไรท์แฮงค์เมื่อไร ตรง ultar dma mode จะเปลี่ยนไปเป็น pio mode ไปเลย จนมารีสตาร์ทเครื่องกันใหม่อีก..

รบกวนทีนะคะ เพราะจะเอาเครื่องไปลง window ก็ไม่กล้า เพราะมีไฟล์หนังอยู่ในนั้น อยากจะไรท์ออกมาให้หมดก่อน แล้วล้างไปเลยทีเดียวให้หมดจด

รบกวนช่วยเหลือทีนะคะ.. เรื่อง Error Reading data นี่ ไปหาอ่านทั้งบอร์ดต่างประเทศ และบอร์ดไทย สุดท้ายยังไม่มีความกระจ่างแน่นอนซักที ว่าเพราะอะไร.. วันนี้นั่งหาข้อมูลและแก้ไขมาตั้งแต่ช่วงบ่ายแล้ว..

คิดว่าเป็นกะ software หรือ hardware หละครับ
    จากที่ดูจากอาการแล้ว มันสามารถเกิดได้จากทั้ง2ประเด็น คงต้องลองเทสกันทึละอย่างแล้วหละครับ
    น่าจะลองลงโปรแกรมไรท์ใหม่ หรือไม่ก็ลองเปลี่ยนโปรแกรมตัวอื่นมาไรท์แทนดูครับ จะได้มีข้อเปรียบเทียบ ลองเกี่ยวกะโปรแกรมให้กระจ่างก่อนแล้วกันครับว่ามันมีปัญหาหรือเปล่า แต่หากลองแล้วยังเหมือนเดิมอีก คงต้องมาไล่เช็คกันที่ไดร์แล้วหละ ว่ามีปัญหามั้ย ลองหาสายใหม่มาเปลี่ยน หรือลองใช้งานโดยการอ่านแผ่น หรือไรท์ไฟล์อื่นๆที่ไม่ใช่หนังดูงับ....

Comment

คือลองที่เนโร มันขึ้นว่า Error Reading Data
      ลองอีกโปรแกรม มันก็หยุดไปซะดื้อๆ ไม่ยอมไรท์ต่อ

เลยเสียงว่าจะเป็นที่ตัวเครื่อง

แต่เดี๋ยวจะหาโปรแกรมไรท์อื่นมาลองอีกครั้ง

ถ้าเปลี่ยนสายนี่ ต้องเปลี่ยนที่สายที่หัวใหญ่รึที่หัวเล็กคะ ( เรียกไม่ถูกซะอีก ขอโทษด้วย.. * )

Comment

ถ้าต้องการให้ชัดเจนว่าเป็นที่ hardware หรือ software
        ก็ลองเอาไปต่อกับเครื่องอื่นแล้วเขียนดูครับ เอา hdd ไปพ่วงเขียนข้อมูลขึ้นมาซะเลย
        อย่างน้อยถ้าเขียนได้ก็แสดงว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัว drive

ถ้าหาเครื่องอื่นไม่ได้จริงๆ เป็นผมคงใช้ software แบ่ง partition กันข้อมูลไว้ส่วนนึงก่อน
        แล้วลงวินโด้ใหม่ใน partition ใหม่

ถ้ายังไม่เคยลงวินโด้เองก็หัดลงเถอะครับ เด๋วนี้ง่ายจะตาย

Comment

ลอง Scandisk สิครับ ว่ามีอะไร Error หรือปล่าว
          หรือไม่ก็ลอง ไรท์เป็น Image file ก่อนครับ (กันแผ่นเสีย) แล้วค่อยใช้ Image file ไรท์ลงแผ่น

Comment

Working...
          X